Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

TSCD nhưng ko có hđ GTGT?

công ty của mình vừa mua về rất nhiều trang thiết bị, máy móc, là 1 đv kinh doanh ko chịu thuế gtgt nên ko dc khấu trừ thuế đầu vào, sếp mua hh và ts nếu ko lấy hđ mà đc giảm giá bao nhiêu % là ưng luôn, mình nói mãi mà ổng ko chịu nghe, vậy bây giờ cả đống ts chuyển về nhưng ko có 1 mẩu hđ, mình làm sao mà hoach toán dc đây? chóng mẹt quá thui.

ðề: tscd nhưng ko có hđ gtgt?

báo cáo với xếp là kô có hđ, không hạch toán được. nếu xếp bảo cứ hạch toán thì hạch toán, sau này có gì xếp chịu

chào bạn: nếu không có hoá đơn chứng từ hợp pháp thì chỉ là chi phí kế toán thôi không tính chi phí khấu hao được.
    ý kiến mấy bác sao ?

bạn phải tìm tài liệu nói về vđề này rồi trình cho sếp xem,nếu làm thì sau này thuế sẽ bóc ra hết vì ko có hđ đầu vào thì làm sao chứng tỏ dn đã mua số máy móc đó mà đưa vào sử dụng hợp lý được.bạn tìm các văn bản hướng dẫn rồi trình cho sếp.chúc bạn thành công nhé.

Trích dẫn Gửi bởi dolanhuong
    công ty của mình vừa mua về rất nhiều trang thiết bị, máy móc, là 1 đv kinh doanh ko chịu thuế gtgt nên ko dc khấu trừ thuế đầu vào, sếp mua hh và ts nếu ko lấy hđ mà đc giảm giá bao nhiêu % là ưng luôn, mình nói mãi mà ổng ko chịu nghe, vậy bây giờ cả đống ts chuyển về nhưng ko có 1 mẩu hđ, mình làm sao mà hoach toán dc đây? chóng mẹt quá thui.
    đv kinh doanh không chịu thuế gtgt nhưng tscđ mua về phải có hđ chứng từ đầy đủ thì mới được trích khấu hao để giảm chi phí.

Trích dẫn Gửi bởi nam tước
    đv kinh doanh không chịu thuế gtgt nhưng tscđ mua về phải có hđ chứng từ đầy đủ thì mới được trích khấu hao để giảm chi phí.

Trích dẫn Gửi bởi phán quan
    chào bạn: nếu không có hoá đơn chứng từ hợp pháp thì chỉ là chi phí kế toán thôi không tính chi phí khấu hao được.
    ý kiến mấy bác sao ?
    ko có hóa đơn tôi vẫn trích khấu hao để xác định giá vốn. nhưng chi phí khấu hao này tôi loại ra khi quyết toán thuế tndn.

điều 9: nguyên tắc trích khấu hao tài sản cố định:
    1. mọi tài sản cố định của doanh nghiệp có liên quan đến hoạt động kinh doanh đều phải trích khấu hao. mức trích khấu hao tài sản cố định được hạch toán vào chi phí kinh doanh trong kỳ.
    doanh nghiệp không được tính và trích khấu hao đối với những tài sản cố định đã khấu hao hết nhưng vẫn sử dụng vào hoạt động kinh doanh.
    đối với những tài sản cố định chưa khấu hao hết đã hỏng, doanh nghiệp phải xác định nguyên nhân, quy trách nhiệm đền bù, đòi bồi th­ường thiệt hại... và tính vào chi phí khác.

Trích dẫn Gửi bởi dolanhuong
    về đưa đoạn này trong tt134/2007 cho sếp đọc :

iii. các khoản chi phí không tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế

1. nguyên tắc xác định các khoản chi phí không tính vào chi phí hợp lý:

1.1. các khoản chi không có đầy đủ hoá đơn, chứng từ theo quy định hoặc hoá đơn, chứng từ không hợp pháp.

1.2. các khoản chi không liên quan đến việc tạo ra doanh thu, thu nhập chịu thuế trong kỳ tính thuế.

1.3. các khoản chi do nguồn kinh phí khác đài thọ.
    nói sếp trả tiền lại cho bên bán và yêu cầu người ta xuất hóa đơn.

Trích dẫn Gửi bởi philosopher
    ko có hóa đơn tôi vẫn trích khấu hao để xác định giá vốn. nhưng chi phí khấu hao này tôi loại ra khi quyết toán thuế tndn.

về đưa đoạn này trong tt134/2007 cho sếp đọc :
    nói sếp trả tiền lại cho bên bán và yêu cầu người ta xuất hóa đơn.
    cty út cũng trường hợp này nhưng có hợp đồng đang hoàng (chỉ ko có hóa đơn thôi). mà giờ cũng đang sợ thuế không cho, không biết làm sao đây.

Trích dẫn Gửi bởi utcung
    cty út cũng trường hợp này nhưng có hợp đồng đang hoàng (chỉ ko có hóa đơn thôi). mà giờ cũng đang sợ thuế không cho, không biết làm sao đây.
    cứ đưa vào và trích khấu hao để theo dõi tình hình theo thực tế, loại ra khỏi chi phí hợp lý khi quyết toán thuế tndn

Trích dẫn Gửi bởi cattien
    cứ đưa vào và trích khấu hao để theo dõi tình hình theo thực tế, loại ra khỏi chi phí hợp lý khi quyết toán thuế tndn
    tài sản này quá lớn đối với cty, nếu loại ra như thế thì năm đầu tiên hoạt động chắc chắn phải nộp thuế tndn mất.

Trích dẫn Gửi bởi utcung
    tài sản này quá lớn đối với cty, nếu loại ra như thế thì năm đầu tiên hoạt động chắc chắn phải nộp thuế tndn mất.
    mang cái hợp đồng "đi lấy hóa đơn" đi.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối