Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

khấu hao TSCĐ càng nhanh thì có lợi gì

ðề: khấu hao tscđ càng nhanh thì có lợi gì

Trích dẫn Gửi bởi lienphuongle
    cho mình hỏi khấu hao tscđ càng nhanh thì có lợi gì cho công ty không hả các bạn? công ty mình mới mua máy, mình tra trong khung quy định của thuế thì máy này được khấu hao từ 4 - 25 năm, vậy mình khầu hao từ 5-10 năm được chứ các bạn
    hi
    khấu hao chi phí càng nhanh thì lấy lại chi phí kh càng nhanh chớ sao bạn, hiện nay nhà nước hạn chế việc khấu hao nhanh và áp dụng khấu hao đường thẳng là nhiều thôi. bạn trích khấu hao bao nhiêu năm là tùy vào công suất sử dụng máy và hiệu quả và năm trong khung quy định của nhà nước là đựoc rồi. mình thây thường máy móc sản xuất chỉ trích khấu hao từ 6-10 năm

thân

cho mình hỏi khấu hao tscđ càng nhanh thì có lợi gì cho công ty không hả các bạn? công ty mình mới mua máy, mình tra trong khung quy định của thuế thì máy này được khấu hao từ 4 - 25 năm, vậy mình khầu hao từ 5-10 năm được chứ các bạn
    thời gian khấu hao ghi trên thông tin máy là dựa vào công suất hoạt động của máy.
    bạn muốn khấu hao nhanh từ 5 - 10 năm thì bạn phải dựa vào doanh thu của công ty bạn như thế nào.

khấu hao nhằm mục đích phân bổ chi phí cho hợp lý. việc sử dụng khung thời gian nào do dn quyết định (trong khung thời gian cho phép).
    không có vấn đề jì hết bạn.

cho mình hỏi khấu hao tscđ càng nhanh thì có lợi gì cho công ty không hả các bạn?
    =>thu hồi vốn nhanh

công ty mình mới mua máy, mình tra trong khung quy định của thuế thì máy này được khấu hao từ 4 - 25 năm, vậy mình khầu hao từ 5-10 năm được chứ các bạn
    => được nếu phù hợp với quyết định 206/2003 ngày 12/12/2003.

khấu hao nhanh (áp dụng mức năm tối thiểu trong khung khấu hao theo quyết định 206/2003qđ-btc ngày 12/12/2003.) thì dn có lợi là thu hồi vốn nhanh để mua sắm mới máy móc khác. nhưng khi hết thời gian khấu hao nhưng vẫn còn giá trị sử dụng thì ko được khấu hao nữa.

công ty mình mới mua máy, mình tra trong khung quy định của thuế thì máy này được khấu hao từ 4 - 25 năm
    đó là các loại tscđ khác chưa quy định trong các nhóm của khung thời gian sd các loại tscđ. bạn áp dụng mức 5-10 năm cũng ko sai.