Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

đem TSCĐ đi góp vốn liên doanh

các ace giúp tớ với nhé
    định khoản
    đơn vị đem góp vốn liên doanh dài hạn với doanh nghiệp t 1 tài sản cố định của phân xưởng sx. nguyên giá 102tr. trong đó khấu hao 20tr tỷ lệ khấu hao 10%/năm. hội đòng liên doanh thống nhất xác định giá vốn góp của tscđ này là 85tr.
    thanx ace nhìu nha!

ðề: đem tscđ đi góp vốn liên doanh

Trích dẫn Gửi bởi ngocanhftu87
    các ace giúp tớ với nhé
    định khoản
    đơn vị đem góp vốn liên doanh dài hạn với doanh nghiệp t 1 tài sản cố định của phân xưởng sx. nguyên giá 102tr. trong đó khấu hao 20tr tỷ lệ khấu hao 10%/năm. hội đòng liên doanh thống nhất xác định giá vốn góp của tscđ này là 85tr.
    thanx ace nhìu nha!
    ở đây có 1 vấn đề là tỷ lệ vốn góp của cty nào trong liên doanh là bao nhiêu để con xác đinh lợi ích của công ty.
    còn đk thì như sau:
    nợ 222:85tr
    nợ 214:20tr
    có 211:102tr
    có 711:-(số chênh lệch giữa giá đánh giá lại lớn hơn giá trị còn lại của tscđ tương ứng với phần lợi ích của các bên khác trong liên doanh) = % x 3tr
    có 3387:-(số chênh lệch giữa giá đánh giá lại lớn hơn giá trị còn lại của tscđ tương ứng với phần lợi ích của mình trong liên doanh) = % x 3tr
    ở đây ví dụ vốn của cty t là 10% thì có 3387: 10% x 3tr = 0,3tr. và có 711:2,7tr.

sau đó hàng năm căn cứ tg sử dụng của ts phân bổ doanh thu chưa thực hiện
    nợ 3387
    có 711

khi mang ts đi liên doanh:

n214 : 20tr
    n222 : 85tr
    c211: 102tr
    c711: 3tr

trả lời trễ hơn map_8x, thấy bạn trả lời đúng hơn, thnks!

uhm,nếu đề bài có thế thì chỉ cần làm như traucon85usd, còn thực tết thì đúng như map_8x

[quote="map_8x"]ở đây có 1 vấn đề là tỷ lệ vốn góp của cty nào trong liên doanh là bao nhiêu để con xác đinh lợi ích của công ty.
    còn đk thì như sau:
    nợ 222:85tr
    nợ 214:20tr
    có 211:102tr
    có 711:cheers1:

Trích dẫn Gửi bởi ngocanhftu87
    cảm ơn bạn nhìu nha! thực ra mình mới chỉ học nguyên lý kt thôi. mình thấy trong slide của cô giáo mình hướng dẫn định khoản nghiệp vụ đem tscđ đi góp vốn liên doanh, ghi:
    n 214
    n 222 or 128
    n or c 412 ( không hiêu)
    c 211
    mình hok hiểu tại sao lại có 412 ở đây. mà cô ghi là chênh lệch giá nữa. mình check lại thông tin trên 1 số web thì thấy hok đúng. mà fải là:
    n222
    n214
    n811 ( số chênh lệch giữa đánh giá lại ts lại < giá trị còn lại của ts)
    c211(nguyên giá)
    c3387(số chênh lệch > giá trị còn lại của tscđ sẽ đc hoãn lại fần chênh lệch tương ứng với phần lợi ích của m trong liên doanh)
    c711(số chênh lệch>gt còn lại của tscđ tương ứng voiứ fần lợi ích của các bên khác)
    nên m hok hỉu lắm, cám ơn nếu như giải thick thêm cho m đc hok?thanx:cheers1:
    tk 128 là tk đầu tư ngắn hạn khác không phải là góp vốn liên doanh
    tk 412 là tk chênh lệch đánh giá laljj tài sản khi có quyết định đánh giá lại tài sản do doanh nghiệp tự đánh giá khi có quyết định của dn hoặc nhà nước
    có lẽ cô giáo bạn đã gộp chung nghiệp vụ khác đó