Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Tài sản cố định

mọi người ơi giúp mình với, công ty mình mới mua một cái máy tính xách tay trị giá hơn 13tr, nhưng cty mình chưa đăng ký với thuế về cách tính khấu hao tscđ, vậy giờ mình phải làm thế nào? và khi tính khấu hao theo phương pháp đường thẳng thì mình trích khấu hao theo tháng hay theo năm? mọi người giúp mình với nhé, cảm ơn rất nhiều.....

ðề: tài sản cố định

Trích dẫn Gửi bởi hlb
    mọi người ơi giúp mình với, công ty mình mới mua một cái máy tính xách tay trị giá hơn 13tr, nhưng cty mình chưa đăng ký với thuế về cách tính khấu hao tscđ, vậy giờ mình phải làm thế nào? và khi tính khấu hao theo phương pháp đường thẳng thì mình trích khấu hao theo tháng hay theo năm? mọi người giúp mình với nhé, cảm ơn rất nhiều.....
    + thông thường khi thành lập dn và làm hồ sơ thuế ban đầu thì cơ quan thuế yêu cầu bên bạn phải đăng ký phương pháp khấu hao tscđ, nếu dn bạn chưa đăng ký thì bây giờ bạn đăng ký pp khấu hao tscđ gửi lên cơ quan thuế. việc bạn trích khấu hao theo đường thẳng thì sẽ tính trích theo tháng và tổng hợp khấu hao trích theo năm. với máy tính xách tay 13 triệu sẽ khấu hao trong vòng 5 năm và tính trung bình mỗi năm và chia ra theo tháng. nó thuộc loại tscđ "thiết bị, dụng cụ quản lý)(funrture) tk 2114.

ðề: tài sản cố định

khấu hao tài sản cố định theo đường thẳng là mình tính khấu hao theo tháng và tổng hợp theo năm.