Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Thu tiền khách hàng từ hợp đồng mua bán ba bên: Nhà cung cấp, đơn vị thi công và chủ đầu tư

chào cả nhà,
    em là thành viên mới, lần đầu tiên e post bài, em có một vấn đề xin nhờ sự tư vấn và giúp đỡ của cả nhà, cụ thể:
    bên em là nhà cung cấp vật tư (bên bán), đã ký hợp đồng mua bán 3 bên với bên mua gồm nhà thầu (đơn vị thi công) và chủ đầu tư, trong hợp đồng có quy định rõ "nếu nhà thầu không thanh toán đúng hạn thì nhà cung cấp có quyền yêu cầu chủ đầu tư thanh toán" , như vậy hợp đồng này có hợp lý không?
    giả sử, sau khi nhận hàng, bên nhà thầu đã thanh toán 50% giá trị đơn hàng, còn 50% còn lại thanh toán trong vòng 7 ngày tiếp theo, nhưng đến hạn, nhà thầu vẫn chưa thanh toán thì bên em đã yêu cầu chủ đầu tư thanh toán, khi đó, em nên hạch toán như thế nào?
    em đang cần gấp, cả nhà có ai biết xin tư vấn cho e với. em cảm ơn rất nhiều.

ðề: thu tiền khách hàng từ hợp đồng mua bán ba bên: nhà cung cấp, đơn vị thi công và chủ đầu tư

Trích dẫn Gửi bởi knga
    chào cả nhà,
    em là thành viên mới, lần đầu tiên e post bài, em có một vấn đề xin nhờ sự tư vấn và giúp đỡ của cả nhà, cụ thể:
    bên em là nhà cung cấp vật tư (bên bán), đã ký hợp đồng mua bán 3 bên với bên mua gồm nhà thầu (đơn vị thi công) và chủ đầu tư, trong hợp đồng có quy định rõ "nếu nhà thầu không thanh toán đúng hạn thì nhà cung cấp có quyền yêu cầu chủ đầu tư thanh toán" , như vậy hợp đồng này có hợp lý không?
    giả sử, sau khi nhận hàng, bên nhà thầu đã thanh toán 50% giá trị đơn hàng, còn 50% còn lại thanh toán trong vòng 7 ngày tiếp theo, nhưng đến hạn, nhà thầu vẫn chưa thanh toán thì bên em đã yêu cầu chủ đầu tư thanh toán, khi đó, em nên hạch toán như thế nào?
    em đang cần gấp, cả nhà có ai biết xin tư vấn cho e với. em cảm ơn rất nhiều.
    hợp đồng này nếu được xác lập thì quá hợp lý (về phía bạn), nhưng theo tôi nghĩ nó sẽ khó được ký kết, vì phần lợi nghiêng nhiều về phía bạn và nhiều khả năng gây thiệt hại cho chủ đầu tư (ngoại trừ, cty bạn là cty con của chủ đầu tư) .
    giả sử rằng hợp đồng ba bên được xác lập và xảy ra trường hợp như bạn nói, theo tôi :
    khi bán hàng cho nhà thầu, và khi thu tiền của họ bạn hạch toán như bình thường, trường hợp phải đòi của chủ đầu tư và trong th chủ đầu tư thanh toán, bạn hạch toán một khoản phải trả khác, sau khi có biên bản bù trừ công nợ ba bên, bạn hạch toán ghi giảm khoản phải trả khác của chủ đầu tư đồng thời ghi giảm luôn khoản phải thu của nhà thầu.