Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

số dư TK331 không trùng với bctc

giúp mình với!
    trong tháng 12 năm 2009 công ty mình nhập kho hàng hoá với số tiền là: 140.000.000đ, nhưng chưa thanh toán (chưa có hoá đơn). sang năm 2010 cty mình thanh toán hết số tiền đó cho người bán và đã có hoá đơn. vì trong bctc năm 2009 chị kế toán cũ đã không hạch toán số dư có của tk 331 là 140.000.000đ. vậy mình phải làm thế nào? mong các bạn giúp đỡ mình nhé! cảm ơn nhiều!!!!

ðề: số dư tk331 không trùng với bctc

chị đấy làm đúng đó, chưa có hóa đơn chưa được hạch toán vào 331.
    nếu bạn ghi vào 331 mà chưa có hóa đơn là bạn làm sai đó.

vậy với trường hợp trên, đk đúng là thế nào a? em nhớ theo nguyên tắc thận trọng thì khi 1 khoản chi phí có thể xảy ra đã phải ghi nhận rồi mà, không như ghi nhận doanh thu, nên vẫn có thể ghi có tk331 chứ a?
    mà năm sau, khi có hoá đơn, doanh nghiệp đã trả luôn tiền hàng, vậy thì như ban duduong_86 nói thì toàn bộ nv này đk ra sao a? chẳng lẽ ko liên quan đến tk 331 sao? em chỉ nhớ khi hàng về chưa có hoá đơn thì hạch toán thế nào về chỗ hàng đó thôi.

bạn xem lại xem chị ấy đã hạch toán chưa? nếu số hàng hoá đó mà nhập kho rồi thì chị ấy phải có tài khoản đối ứng chứ? nếu không phải là chị ta đưa vào 331 thì xem chị ấy đã hạch toán vào tk nào để biết hướng điều chỉnh. còn đúng ra là hàng hoá nhập kho chưa có hoá đơn thì phải đưa vào tk 331 là chính xác rùi...

Trích dẫn Gửi bởi thuysl
    giúp mình với!
    trong tháng 12 năm 2009 công ty mình nhập kho hàng hoá với số tiền là: 140.000.000đ, nhưng chưa thanh toán (chưa có hoá đơn). sang năm 2010 cty mình thanh toán hết số tiền đó cho người bán và đã có hoá đơn. vì trong bctc năm 2009 chị kế toán cũ đã không hạch toán số dư có của tk 331 là 140.000.000đ. vậy mình phải làm thế nào? mong các bạn giúp đỡ mình nhé! cảm ơn nhiều!!!!
    bắt đầu nha:nếu hàng về chưa có hđ thì khi ghi nhận hàng nhập kho bạn ghi theo giá tạm tính(ko có thuế).
    nợ tk 156:giá tạm tính
    có tk 331: giá tạm tính
    đến khi hđ về bạn có 3 cách để điều chỉnh giá tạm tính đó.mình nêu bạn tham khao nha:
    1. bạn đk giá tạm tính bằng bút toán đỏ sau đó bạn ghi lại nghiệp vụ nghiệp vụ đúng bằng bút toán thường
    n 156:140tr
    n 1331: 14tr
    c 331: 154tr
    đông thời ghi nhận số tiền đã thanh toán cho người bán
    n 331:154tr
    c111,112:154tr
    2. bạn so sánh và ghi số chênh lệch
    nếu giá tạm tính>giá thực tế :bạn chỉ cần đk bằng bút toán thường số chênh lệch đó(có cả thuế nha)
    nếu ngược lại bạn sẽ đk bằng bút toán đỏ số tiền chênh lệch đó
    3. bạn dùng bút toán đảo ngược để điều chỉnh
    nhưng theo mình cách đơn giản nhất là bạn sử dụng cách thư 1 đi.
    xem như đây là nghiệp vụ phát sinh năm 2010 đi.vì hđ ghi nhận ngày tháng 2010 mà.bạn ko phải lo lắng trên bctc đâu.chúc bạn thành công nha!!!!!!