Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16

Phụ tùng sửa chữa để bán, nhưng lại ko thu tiền khách hàng

chào cả nhà,
    cty e có mua phụ tùng về để sửa chữa máy cho khách, định sẽ bán phụ tùng này cho họ để thu tiền
    tuy nhiên do hàng về quá chậm , sếp đã quyết định free luôn cho họ, ko thu tiền nữa, bây giờ e phải làm các thủ tục giấy tờ gì để khoản này được tính vào chi phí hả các bác
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    cho e hỏi thêm về phần xuất hoá đơn vat nữa nhé, e có phải xuất hđ ko, nếu xuất thì ghi thế nào vì đây cũng ko phải là hàng khuyến mại ko thu tiền

ðề: phụ tùng sửa chữa để bán, nhưng lại ko thu tiền khách hàng

theo mình thì công ty bạn bán hàng nếu có trích trước chi phí bảo hành thì dùng khoản trích trước đó để chi. còn nếu không trích trước chi phí bảo hành thì bạn cứ hạch toán vào thẳng tk 632.

cho mình hỏi chút các giấy tờ cần thiết mình phải có là gì hả bạn

Trích dẫn Gửi bởi bbc
    chào cả nhà,
    cty e có mua phụ tùng về để sửa chữa máy cho khách, định sẽ bán phụ tùng này cho họ để thu tiền
    tuy nhiên do hàng về quá chậm , sếp đã quyết định free luôn cho họ, ko thu tiền nữa, bây giờ e phải làm các thủ tục giấy tờ gì để khoản này được tính vào chi phí hả các bác
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    cho e hỏi thêm về phần xuất hoá đơn vat nữa nhé, e có phải xuất hđ ko, nếu xuất thì ghi thế nào vì đây cũng ko phải là hàng khuyến mại ko thu tiền
    1- lập bảng kê chi tiết chi phí sửa chữa trong đó bao gồm : phụ tùng thay thế + chi phí nhân công = số tiền khách trả đính kèm với hoá đơn tài chính đã xuất cho khách.
    2- phụ tùng mua về nhập kho , khi xuất ra thay thế cho khách thì lập phiếu xuất kho đính kèm hoá đơn tài chính xuất cho khách

Trích dẫn Gửi bởi kimchi9005
    1- lập bảng kê chi tiết chi phí sửa chữa trong đó bao gồm : phụ tùng thay thế + chi phí nhân công = số tiền khách trả đính kèm với hoá đơn tài chính đã xuất cho khách.
    2- phụ tùng mua về nhập kho , khi xuất ra thay thế cho khách thì lập phiếu xuất kho đính kèm hoá đơn tài chính xuất cho khách
    uả trường hợp này không thu tiền mà chi, bạn xem lại dùm nhé

Trích dẫn Gửi bởi bbc
    uả trường hợp này không thu tiền mà chi, bạn xem lại dùm nhé
    vì không thu tiền phụ tùng nên tớ mới lập bảng kê chi tiết trong đó thể hiện tớ bán phụ tùng chứ không khuyến mại ( vì không đăng ký) và cũng không phải là chi phí bảo hành mà chỉ là 1 chiêu giữ khách của sếp thôi.

Trích dẫn Gửi bởi kimchi9005
    vì không thu tiền phụ tùng nên tớ mới lập bảng kê chi tiết trong đó thể hiện tớ bán phụ tùng chứ không khuyến mại ( vì không đăng ký) và cũng không phải là chi phí bảo hành mà chỉ là 1 chiêu giữ khách của sếp thôi.
    tớ định ko xuất hóa đơn có sao ko.
    nếu ko xuất hóa đơn thì mình hạch toán vào 641 hay 632 .
    cảm ơn bạn

Trích dẫn Gửi bởi bbc
    tớ định ko xuất hóa đơn có sao ko.
    nếu ko xuất hóa đơn thì mình hạch toán vào 641 hay 632 .
    cảm ơn bạn
    trường hợp này của bạn mình muốn hỏi bạn một chút. phụ tùng bạn mua về có hoá đơn chứng từ gì không, nếu có hđ đầu vào thì được phép xuất hđ gtgt đầu ra. còn số phụ tùng này không thu tiền cho kh thì bạn cho vào hàng bh hoặc khuyến mại, thay thế cho khách hàng dù không thu tiền và khuyến mại thì vẫn có giấy tờ bh hoặc sửa chữa và phiếu xuất kho số phụ tùng đó chứ. để chứng minh rằng số phụ tùng đó có xuất kho và phục vụ vào mục đích sửa chữa, thay thế cho kh

Trích dẫn Gửi bởi x_men kt
    trường hợp này của bạn mình muốn hỏi bạn một chút. phụ tùng bạn mua về có hoá đơn chứng từ gì không, nếu có hđ đầu vào thì được phép xuất hđ gtgt đầu ra. còn số phụ tùng này không thu tiền cho kh thì bạn cho vào hàng bh hoặc khuyến mại, thay thế cho khách hàng dù không thu tiền và khuyến mại thì vẫn có giấy tờ bh hoặc sửa chữa và phiếu xuất kho số phụ tùng đó chứ. để chứng minh rằng số phụ tùng đó có xuất kho và phục vụ vào mục đích sửa chữa, thay thế cho kh
    nếu xuất hóa đơn thì mình hạch toán thế nào
    nợ 642/ có 152
    thuế vat 10% mình hạch toán sao đây
    theo mình đây là hàng bảo hành, tính vào chi phí bảo hành là okie. nhưng thủ tục thế nào để khoản đó thuế và kiểm toán chấp nhận thì minh ko biết
    hàng mình nhập về có hóa đơn

up....................................

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối