Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 20

Khoản ngân hàng trừ phí đưa vào đâu?

mình có vấn đề cần giúp các bạn giúp mình nha!
    khách hàng đã làm thanh lý hd với bên mình rồi, và thiếu bên mình lại số tiền là 274triệu dến khi khách hàng thanh toán lại chuyển cho mình còn thiếu lại 181nghìn do ngân hàng hàng trừ phí. mình có yêu cầu bên kh trả lại số tiền phí này nhưng bên khchs hàng không đồng ý. vậy mình nên treo số tiền 181 này hay xử lý nó như thế nào mog các bạn giúp mình với

ðề: nợ phải thu

Trích dẫn Gửi bởi hien8220
    khách hàng đã làm thanh lý hd với bên mình rồi, và thiếu bên mình lại số tiền là 274triệu dến khi khách hàng thanh toán lại chuyển cho mình còn thiếu lại 181nghìn do ngân hàng hàng trừ phí. mình có yêu cầu bên kh trả lại số tiền phí này nhưng bên khchs hàng không đồng ý. vậy mình nên treo số tiền 181 này hay xử lý nó như thế nào mog các bạn giúp mình với
    theo mình thì đk thế này :
    - khi kh thanh toán 274.000.000 và thiếu 181.000
    n 112 : 273.819.000
    n 635 / 642 ( chi tiết theo đt ) : 181.000
    c 131 : 274.000.000

bởi vì mình nghĩ trường hợp này hok thể cho vào tk 139 được
    chẳng biét thế này ổn không :alo:

lẽ ra phí chuyển tiền khách hàng phải chịu chứ nhỉ, nhưng trường hợp gặp phải khách hàng cùn kiểu này thì cũng đành chịu, lần sau rút kinh nghiệm vậy. bạn đưa 181k đấy vào tk642. tớ nghĩ hạch toán như gà tre là đúng.

bạn đưa số tiền đó vào nợ tk 642: 181000 là được

theo mình thấy trong sách nói phí ngân hàng là người bán phải chịu và đưa vào tk 641.

Trích dẫn Gửi bởi thuthuy86
    theo mình thấy trong sách nói phí ngân hàng là người bán phải chịu và đưa vào tk 641.
    hì! đưa vào 642 cụ thể là 6425(thuế phí lệ phí) bạn ạ! theo qđ 15/2006.

do đây là khoản chi phí trong khâu bán hàng thì phải đưa vào 641 chứ sao lại 642?
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    tk 6425 là nộp phí, lệ phí cho nhà nước chứ, đây là chi phí cho ngân hàng mà

Trích dẫn Gửi bởi thuthuy86
    do đây là khoản chi phí trong khâu bán hàng thì phải đưa vào 641 chứ sao lại 642?
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    tk 6425 là nộp phí, lệ phí cho nhà nước chứ, đây là chi phí cho ngân hàng mà
    vẫn dc bạn ạ! không sao cả. phần lớn các dn đều theo dõi trên 6425 vì nó bao gồm cả phí và lệ phí. không hẳn là khoản mình nộp cho nhà nước đâu!
    còn theo dõi trên 635 là những khoản mình cp mình đi vay nh vd lãi vay thui! còn các phí như phí chuyển tiền thì theoi dõi hết trên 6425 là ok.
    mình cũng k nên tách bạch quá cp chuyển tiền nh phục vụ cho bán hàng thì cho vào 641 còn cho ql dn thì cho 642. vì bản chất nó là cp của mình mà. theo mình, cú theo dõi phí chuyển tiền này trên 642 cho tiền quản lý!

số tiền nhỏ thì cũng bình thường mà. còn nếu ko chịu thì lần sau mua bán trong hợp đồng pải nói rõ vấn đề này là ok! trong hđ ngoại thương vấn đề này rất quan trọng bởi khoản phí này khá lớn! phí ngân hàng mĩnh vẫn ghi 642!

Trích dẫn Gửi bởi hien8220
    bạn lên sang ngân hàng làm việc với họ ngay. bây giờ tiền họ gửi về mà tính phí kiểu đó thì ko đc chỗ tui họ gửi về bao nhiêu là đc bấy nhiêu mà có mất phí thì nh phải trừ riêng ra ai lại trừ thế

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối