Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 21

Phiếu thu, phiếu chi

chúc anh chị buổi sáng tốt lành!
    anh chị làm ơn cho em hỏi, cty em nhỏ nên giám đốc kiêm luôn việc thu chi. vậy cho em hỏi trong phiếu thu và phiếu chi giám đốc em có cần thiết phải ký 2 lần (ký giám đốc và ký thủ quỹ) không? phần chữ ký của thủ quỹ để trống được không? em cám ơn trước.

ðề: phiếu thu, phiếu chi

Trích dẫn Gửi bởi warm_heart
    chúc anh chị buổi sáng tốt lành!
    anh chị làm ơn cho em hỏi, cty em nhỏ nên giám đốc kiêm luôn việc thu chi. vậy cho em hỏi trong phiếu thu và phiếu chi giám đốc em có cần thiết phải ký 2 lần (ký giám đốc và ký thủ quỹ) không? phần chữ ký của thủ quỹ để trống được không? em cám ơn trước.
    + giám đốc kiêm thủ quỹ thì chỉ cần ký ở phần quy định giành cho giám đốc mà thôi, nếu cty không có quy chế rõ ràng thì sếp kiêm thủ quỹ chỉ cần ký người đề nghị và sếp ký duyệt, phiếu thu thì sếp ký là ok, không cần ký 2 lần, nếu muốn em có thể nói sếp cho vợ ký vào chỗ thủ quỹ nhé :cheers1:

xin chào.
    theo chị được biết thì trong một doanh nghiệp dù quy mô như thế nào thì giám đốc cũng không được kiêm thủ quỹ, điều đó không được phép trong quản lý tài chính. do đó, dù quy mô nhỏ nhưng doanh nghiệp em cần có một thủ quỹ riêng và trên phiếu thu, phiếu chi sẽ có cả chữ ký của cả giám đốc và thủ quỹ.

trong doanh nghiệp thì không thể giám đốc kiêm thủ quỹ, hoặc kế toán, đơn vị nhỏ có thể mượn tên ai đó đứng tên thủ quỹ.

Trích dẫn Gửi bởi trangdth_hn
    xin chào.
    theo chị được biết thì trong một doanh nghiệp dù quy mô như thế nào thì giám đốc cũng không được kiêm thủ quỹ, điều đó không được phép trong quản lý tài chính. do đó, dù quy mô nhỏ nhưng doanh nghiệp em cần có một thủ quỹ riêng và trên phiếu thu, phiếu chi sẽ có cả chữ ký của cả giám đốc và thủ quỹ.
    trước tiên là em cám ơn chị. vậy là giám đốc không được kiêm thủ quỹ hả? chị có thể giải thích rõ cho em hiểu được không? nhưng công ty em nhỏ lắm, mọi việc thu chi giám đốc em làm hết luôn mà.

dù công ty nhỏ hay lớn vẫn hoạt động theo quy định của pháp luật, luật doanh nghiệp.

đúng rồi theo quy định luật thuế thì giám đốc không thể kiêm thủ quỷ được, cho dù là sự thật là vậy đi chăng nữa, thì tốt nhất trên giấy tờ nhờ ai đó ký dùm như anh dragon nói đó, hoặc ai mà có thể tin tưởng ấy.

đúng rồi giám đốc không được kiêm thủ quỹ và cũng không được kiêm kế toán trưởng. mà nếu sếp đồng ý thì bạn ký đại vào chữ thủ quỹ cũng được chứ sao. hì. ai mà biết.

giám đốc không thể kiêm thủ quỹ trên giấy tờ được em ah, em nên nhờ người khác ký vào chỗ thủ quỹ.

Trích dẫn Gửi bởi chuotnhat
    giám đốc không thể kiêm thủ quỹ trên giấy tờ được em ah, em nên nhờ người khác ký vào chỗ thủ quỹ.
    bạn tham khảo thử điều 143 trong luật doanh nghiệp 2005:

điều 143. quản lý doanh nghiệp
    1. chủ doanh nghiệp tư nhân có toàn quyền quyết định đối với tất cả hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp, việc sử dụng lợi nhuận sau khi đã nộp thuế và thực hiện các nghĩa vụ tài chính khác theo quy định của pháp luật.
    2. chủ doanh nghiệp tư nhân có thể trực tiếp hoặc thuê người khác quản lý, điều hành hoạt động kinh doanh. trường hợp thuê người khác làm giám đốc quản lý doanh nghiệp thì chủ doanh nghiệp tư nhân phải đăng ký với cơ quan đăng ký kinh doanh và vẫn phải chịu trách nhiệm về mọi hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp.
    3. chủ doanh nghiệp tư nhân là nguyên đơn, bị đơn hoặc người có quyền lợi, nghĩa vụ liên quan trước trọng tài hoặc toà án trong các tranh chấp liên quan đến doanh nghiệp.
    4. chủ doanh nghiệp tư nhân là đại diện theo pháp luật của doanh nghiệp.
    vậy nếu trong dntn thì sếp có đồng thời được làm thủ quỹ không?

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối