Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 14 của 14
    ðề: doanh nghiệp trả 100% lương cho nlđ trong thời gian nghỉ sinh con

Trích dẫn Gửi bởi tiger_51209
    bạn cứ hạch toán lương bình thường đi nếu sau này thuế họ có hỏi thì bạn nói tuy được nghỉ sinh con nhưng người đó vẫn phải cập nhật cv tại nhà và vẫn phải làm 1 số cv nên cty chi lương. ý mình là như thế vì căn cứ vào tte nếu 1 kế toán thuế (cty chỉ có 1 kt) nếu sinh con mà k cập nhật cv và kê khai thì ai sẽ làm cv đó cho nên họ đảm bảo đc cv thì vẫn phải chi lương thôi.
    cái này trích từ quỹ phúc lợi chứ đưa vào chi phí hơi khó à, vì thực tế người lao động không làm việc nên có thể xem là chi phí ko liên quan đến hoạt động kinh doanh.
    còn muốn đưa vào chi phí thì phải có chấm công, đánh giá công việc như lao động bình thường.

Trích dẫn Gửi bởi thanvutru
    hic, em có 1 người chị cũng vừa mới sinh con đc 1 thời gian, sinh xong đi làm thì công ty ko nhận nữa. hic.
    trong th này, luật bảo vệ người lao động mà, sao chuối thế bạn :nongqua:[color=silver]

---------- post added at 03:khonghiu:

Trích dẫn Gửi bởi olympios
    cái này trích từ quỹ phúc lợi chứ đưa vào chi phí hơi khó à, vì thực tế người lao động không làm việc nên có thể xem là chi phí ko liên quan đến hoạt động kinh doanh.
    còn muốn đưa vào chi phí thì phải có chấm công, đánh giá công việc như lao động bình thường.
    thì tất nhiên đã chi lương thì phải hoàn thành toàn bộ hồ sơ , giấy tờ như bình thường rồi bạn

nếu bạn muốn được hợp thức hoá chi phí thì chỉ còn cách 2 tháng đầu bạn trích quỹ phúc lợi, sau đó bạn làm 1 cái thoả thuận là đi làm sớm hơn quy định , cùng với việc phải xin giấy bác sĩ là đi làm sớm ko ảnh hưởng sức khoẻ và như thế chi phí lương có thể được chấp nhận, chứ ko thể mới sinh 1 tháng mà làm được. và cũng có trường hợp là như mọi người nói ở trên là chỉ có 1 kế toán, trong thời gian nghỉ vẫn cập nhật công việc- nhưng dễ bị thuế loại ra

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12