Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

ðề: tiền lương cty tnhh mtv

Trích dẫn Gửi bởi giang h
    :gaitai:anh chị ơi, cho em hỏi: công ty em là công ty tnhh một thành viên, vậy tiền lương của giám đốc hàng tháng không đc hạch toán vào chi phí đúng ko ạ
    đúng!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

em bắt đầu vào làm kế toán từ tháng 11/2009 nhưng từ tháng 1 đến tháng 10 năm 2009 chị kế toán trước hàng tháng đều hạch toán tiền lương của giám đốc, vậy bây giờ em sửa lại chứng từ bảng thanh toán tiền lương của những tháng trước đc ko ạ, à tiện thể cho em hỏi luôn, tiền thưởng lễ như 30/4, 1/5, hay 2/9, 20/10.... có đc hạch toán ko ạ, nếu đc thì hạch toán như thế nào ạ

em bắt đầu vào làm kế toán từ tháng 11/2009 nhưng từ tháng 1 đến tháng 10 năm 2009 chị kế toán trước hàng tháng đều hạch toán tiền lương của giám đốc, vậy bây giờ em sửa lại chứng từ bảng thanh toán tiền lương của những tháng trước đc ko ạ, à tiện thể cho em hỏi luôn, tiền thưởng lễ như 30/4, 1/5, hay 2/9, 20/10.... có đc hạch toán ko ạ, nếu đc thì hạch toán như thế nào ạ
    hạch toán tất, cái nào cũng hạch, nếu không hạch là sai. nhưng tính thuế thì bỏ ra những cái nào không được tính vào chi phí.

thưởng thì coi hợp đồng có nói gì đến không? nếu không thì cũng bỏ nốt.

đọc thêm tt130 để biết thêm chi tiết.

các khoản tiền thưởng thì vẫn hạch toán nhưng ko được tính vào chi phí hợp lý (trích quỹ khen thưởng).

tiền lương vẫn tính vào chi phí nhưng loại trừ khi tính chi phí hợp lý tính thuế tndn, tiền thưởng thì được trích từ quỹ khen thưởng rùi,và loại trừ khi tính thuế

theo mình cái nào hợp lý hợp lệ thì đưa vào còn không thì loại ngay từ đầu vì đưa vào sau qtt tndn loại ra thì cũng thế thôi

tiền lương của giám đốc cty tnhh mtv không được đưa vào chi phí hợp lý tính thuế tndn (theo tt 134). nếu chị kế toán trước đã đưa vào rồi thì giờ bạn có thể sửa lại cho đúng. nếu bạn không muốn sửa lại sổ sách của những tháng trước thì như các bạn ơ trên cũng đã nói bạn đưa vào chi phí nhưng khi tính thuế tndn thì loại ra.

còn các khoản chi phí thưởng nhân viên vào các ngày lễ theo quy định của thông tư 134 thì cũng không được đưa vào chi phí tính thuế tndn mà các khoản này phải trích từ quỹ phúc lợi. theo mình ngay từ đầu bạn đừng đưa các chi phí thưởng này vào sổ sách vì như thế sẽ dễ hơn cho công việc của bạn sau này khi làm quyết toán với cơ quan thuế. nếu bạn đưa vào thì khi quyết toán thuế cũng sẽ loại ra thôi như thế bạn phải chịu một phần tiền lãi phạt nộp chậm và bạn cũng sẽ khó khăn hơn khi phải giải trình này nọ mệt lắm..

Trích dẫn Gửi bởi bé dung
    tiền lương của giám đốc cty tnhh mtv không được đưa vào chi phí hợp lý tính thuế tndn (theo tt 134). nếu chị kế toán trước đã đưa vào rồi thì giờ bạn có thể sửa lại cho đúng. nếu bạn không muốn sửa lại sổ sách của những tháng trước thì như các bạn ơ trên cũng đã nói bạn đưa vào chi phí nhưng khi tính thuế tndn thì loại ra.

còn các khoản chi phí thưởng nhân viên vào các ngày lễ theo quy định của thông tư 134 thì cũng không được đưa vào chi phí tính thuế tndn mà các khoản này phải trích từ quỹ phúc lợi. theo mình ngay từ đầu bạn đừng đưa các chi phí thưởng này vào sổ sách vì như thế sẽ dễ hơn cho công việc của bạn sau này khi làm quyết toán với cơ quan thuế. nếu bạn đưa vào thì khi quyết toán thuế cũng sẽ loại ra thôi như thế bạn phải chịu một phần tiền lãi phạt nộp chậm và bạn cũng sẽ khó khăn hơn khi phải giải trình này nọ mệt lắm..
    mình đồng ý với ý kiến của be dung về tiền lương của giám đốc công ty tnhh mtv.

còn các khoản tiền thưởng nhân các ngày lễ tết thì mình lại có ý kiến khác, theo mình các khoản tiền thường này vẫn có thể được tính vào chi phí hợp lý nếu các khoản thưởng này được quy định cụ thể trong thoả ước lao động tập thể, khi chi có quyết định của lãnh đạo công ty và có ký nhận của người lao động. hiện tại đã có thông tư 130/2008 ngày26/12/2008 thay thế cho thông tư 134 rồi các bác nhé.

vậy mọi người cho v hỏi, khi doanh nghiệp mới thành lập thì đâu có quỹ khen thưởng, nhưng ngày lễ trong năm sếp cho tiền vậy khoản tiền này hạch toán như thế nào, đưa vào chi phí không được sao?
    cảm ơn mọi người nhiều!!!!!!!!!!