Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19

Người lao động không thích làm BHXH

chào tất cả mọi người..chúc cuối tuần zui zui

công ty em, người lao động không thích đóng bhxh, vậy nếu ký hợp đồng chính thức mà không làm thủ tục đóng bhxh dc hay không? lương đó có thành chi phí hợp lý không?

ðề: người lao động không thích làm bhxh

nếu trên hợp đồng ghi là lương đã có bh rồi thì thôi. nhưng cty vẫn phải trả cho người lao động khoản đó.

thự tế thì không ai trả đâu. người lao động không nộp thì thôi,

công ty mình vẫn mình trả đó thôi.

mình muốn hòi là làm như vậy bên bhxh xó thắc mắc gi 2hok? và làm thủ tục gì báo với bhxh đây..

_ ở cty mình cũng có 1 số trường hợp này , họ nhất quyết không chịu đóng bhxh , ko biết sau này có vấn đề gì không
    bác nào có kinh nghiệm về vấn đề này cho manhhy thỉnh giáo nhé !:book:

đóng bh là bắt buộc bạn ạ. trừ một số trường hợp. như cty mình có 1 lđ tuổi cũng cao rồi nên mới không tham gia thôi. bạn tham khảo luật bhxh xem.

Trích dẫn Gửi bởi manhhy78
    _ ở cty mình cũng có 1 số trường hợp này , họ nhất quyết không chịu đóng bhxh , ko biết sau này có vấn đề gì không
    bác nào có kinh nghiệm về vấn đề này cho manhhy thỉnh giáo nhé !:book:
    đóng bhxh, bhyt là loại bh bắt buộc đối với các lao động của dn có thời gian lao động từ 3 tháng trở lên. như vậy thì dn và người lao động bắt buộc phải đóng bh này chứ ko phải ko thích là ko đóng đc. chỉ trừ 1 số trường hợp như người lao động đó đã đống ở nơi khác, người lao động đã đến tuổi nghỉ hưu nhưng vẫn làm việc thì ko phải đóng và người lao động đc hưởng nguyên lương ko phải trừ 6% nhưng cũng ko đc hưởng khoản 17% kia đâu.
    các lao động thuộc diện bắt buộc đóng bh mà ko đóng sẽ bị cơ quan bhxh truy thu, phạt đó

bạn có thể xem điều 2 của nghị định số 152/2006/nđ-cp ngày 22/12/2006 của chính phủ hướng dẫn 1 số điều về bhxh bắt buộc cho người lao động.bhxh là có lợi cho người lao động.nếu người lao động được mua bhxh rồi thì mới ko cần mua nữa.nếu ko,bạn có thể hướng dẫn cho người lao động quyền lợi của họ khi tham gia.chắc người lao động đó sợ đóng 5% bhxh ah?mình thì rất muốn được cty mua bh kìa.

Trích dẫn Gửi bởi cattien
    đóng bhxh, bhyt là loại bh bắt buộc đối với các lao động của dn có thời gian lao động từ 3 tháng trở lên. như vậy thì dn và người lao động bắt buộc phải đóng bh này chứ ko phải ko thích là ko đóng đc. chỉ trừ 1 số trường hợp như người lao động đó đã đống ở nơi khác, người lao động đã đến tuổi nghỉ hưu nhưng vẫn làm việc thì ko phải đóng và người lao động đc hưởng nguyên lương ko phải trừ 6% nhưng cũng ko đc hưởng khoản 17% kia đâu.
    các lao động thuộc diện bắt buộc đóng bh mà ko đóng sẽ bị cơ quan bhxh truy thu, phạt đó
    hic hic,cty em có người làm từ mới khi thành lập nhưng cũng ko thấy chế độ bhxh gì cả,cũng chằng thấy được hưởng các khoản gì đâu ,vậy anh cho em hỏi mức phạt thì như thế nào vậy anh?

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối