Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 23

Vốn điều lệ nhỏ hơn số tiền gửi ngân hàng?

các anh chị cho em hỏi câu này với ah.Có một cty chuyên về việc đi làm sổ sách,làm kế toán thuê cho các công ty khác. Cty này có vốn điều lệ là 900tr vnđ,nhưng gửi vào ngân hàng số tiền là 1,5 tỷ đồng.Có người nói như vậy là vi phạm luật vì vốn điều lệ nhỏ hơn số tiền gửi ngân hàng,e k hiểu lắm vì số tiền gửi vào ngân hàng đâu có ảnh hưởng j tới vốn điểu lệ của cty đâu ah

Ðề: vốn điều lệ

Họ nói theo mình ko đúng, VĐL 900 với vay thêm 600 thì gửi dc ngân hàng 1,5tỉ chứ sao ko dc.

Trích dẫn Gửi bởi phuong2701
    các anh chị cho em hỏi câu này với ah.Có một cty chuyên về việc đi làm sổ sách,làm kế toán thuê cho các công ty khác. Cty này có vốn điều lệ là 900tr vnđ,nhưng gửi vào ngân hàng số tiền là 1,5 tỷ đồng.Có người nói như vậy là vi phạm luật vì vốn điều lệ nhỏ hơn số tiền gửi ngân hàng,e k hiểu lắm vì số tiền gửi vào ngân hàng đâu có ảnh hưởng j tới vốn điểu lệ của cty đâu ah
    Vốn điều lệ là số vốn mình đăng ký KD còn việc mình có bao nhiêu vốn dùng cho KD đấy là việc của DN không sai gì hết.

Đâu có gì sai bạn!
    Thựcchất còn phải xét phải thu, phải trả nữa mà!
    Trong sổ phụ NH chỉ là tại thời điểm đó mà thôi!

Ai nói vậy bạn? Vì vốn điều lệ nhỏ hơn số tiền gửi thì không có quy định nào là vi phạm pháp luật cả. Học cũng có cái này đưa trong đó luôn àh?

Theo bạn thì...

- "Vốn điều lệ" là gì??? "Vốn điều lệ" là số vốn do tất cả thành viên góp và được ghi vào Điều lệ công ty. (khoản 6, điều 3 Luật doanh nghiệp).

- Ý nghĩa của "vốn điều lệ"???

+ Là sự cam kết mức trách nhiệm vật chất của các thành viên với khách hàng, đối tác;
    + Là vốn đầu tư cho hoạt động của doanh nghiệp;
    + Là cơ sở để phân chia lợi nhuận cũng như rủi ro trong kinh doanh đối với các thành viên góp vốn.

Từ đây suy ra một điều, ban đầu doanh nghiệp đăng ký vốn điều lệ là 900tr nhưng thực chất đến giờ phút này doanh nghiệp đang có tới 1.5 tỷ đồng gửi ở ngân hàng ==> doanh nghiệp làm ăn có lãi, doanh nghiệp có thừa vốn nên các đối tác cũng như công nhân viên sẽ không có gì phải lo lắng về việc doanh nghiệp sẽ không có tiền để thanh toán các khoản nợ (nếu có) ==> là đều tốt, là tín hiệu vui và đáng phải mừng, đáng phải trao tặng bằng khen chứ làm gì mà phải rơi bào tình trạng phạm luật ==> không phải lo lắng gì cả.

Việc phạm luật hay không còn tùy thuộc vào sổ sách kế toán của đơn vị bạn nữa chứ nói không phạm luật thì chưa đúng.
    Bạn soát xét toàn bộ lại hệ thống kế toán của mình để có câu trả lời chính xác nhất cho số tiền ở trên ngân hàng từ đâu mà có. Như vậy bạn sẽ biết mình có phạm luật hay không.

Trích dẫn Gửi bởi Gã sẹo
    Việc phạm luật hay không còn tùy thuộc vào sổ sách kế toán của đơn vị bạn nữa chứ nói không phạm luật thì chưa đúng.
    Bạn soát xét toàn bộ lại hệ thống kế toán của mình để có câu trả lời chính xác nhất cho số tiền ở trên ngân hàng từ đâu mà có. Như vậy bạn sẽ biết mình có phạm luật hay không.
    vốn điều lệ là vốn đã đăng ký nhưng phải biết đó là tiền mặt hay tiền gửi, nếu là tiền gửi thì khoản 900tr đó là khoản góp vốn (coi trong điều lệ), còn 900 triệu khi tự nhiên bạn đưa vào tk ngân hàng thì bạn phải xác định nguồn tiền này do đâu: mượn, vay, thu nhập (khách hàng trả nợ) từ kinh doanh, hay thu nhập bất thường do cty phạt hợp đồng, biếu tặng, ... nói chung là phải chứng minh nguồn tiền để tránh khỏi phải tính thuế TNCN.
    tóm lại bạn phải nói rõ 900tr này từ nguồn nào?

Trích dẫn Gửi bởi Gã sẹo
    Việc phạm luật hay không còn tùy thuộc vào sổ sách kế toán của đơn vị bạn nữa chứ nói không phạm luật thì chưa đúng.Bạn soát xét toàn bộ lại hệ thống kế toán của mình để có câu trả lời chính xác nhất cho số tiền ở trên ngân hàng từ đâu mà có. Như vậy bạn sẽ biết mình có phạm luật hay không.
    Em không đồng ý với Bác chỗ màu đỏ.
    Giải trìng 600.000.000 này ở đâu mà ra thì quá đơn giản Bác ạ.(Nói bằng miệng em cũng chứng minh được số tiền này là hợp pháp luôn):nongqua:
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi lahan
    vốn điều lệ là vốn đã đăng ký nhưng phải biết đó là tiền mặt hay tiền gửi, nếu là tiền gửi thì khoản 900tr đó là khoản góp vốn (coi trong điều lệ), còn 900 triệu khi tự nhiên bạn đưa vào tk ngân hàng thì bạn phải xác định nguồn tiền này do đâu: mượn, vay, thu nhập (khách hàng trả nợ) từ kinh doanh, hay thu nhập bất thường do cty phạt hợp đồng, biếu tặng, ... nói chung là phải chứng minh nguồn tiền để tránh khỏi phải tính thuế TNCN.
    tóm lại bạn phải nói rõ 900tr này từ nguồn nào?
    Chứng minh ư? Em vay của người Bạn bằng hợp đồng miệng được không?:nongqua:

Trích dẫn Gửi bởi Thuha82
    Em không đồng ý với Bác chỗ màu đỏ.
    Giải trìng 600.000.000 này ở đâu mà ra thì quá đơn giản Bác ạ.(Nói bằng miệng em cũng chứng minh được số tiền này là hợp pháp luôn):nongqua:
    Nói bằng miệng ai tin hả bạn, kế toán phải nói đến sổ sách và chứng từ chứ.

Trích dẫn Gửi bởi Thuha82
    Chứng minh ư? Em vay của người Bạn bằng hợp đồng miệng được không?:nongqua:
    Được quá đi chứ nhưng phải có cái gì chứng minh,ít nhất là cái phiếu thu kèm theo đó là ghi sổ kế toán.
    Nếu trên sổ kế toán thể hiện khảon tiền đó là góp vốn (Nợ 112/có 411) như vậy là sai rồi.

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối