Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 28
    Ðề: Hạch toán bán phiếu quà tặng?????

-doanh nghiệp bạn bán phiếu quà tặng cho doanh nghiệp khác. thế thì giống như bán hàng hóa bình thường thôi.
    nợ TK 111(112,131)
    có tk 511
    có tk3331

Trích dẫn Gửi bởi thamkt82
    Cái này có liên quan gì tới nội bộ mà ghi 512 chứ bác. Bởi khi ghi nhận DT thì hiện tại không có giá vốn, bởi hàng chưa xuất ra, và cũng chưa biết sẽ xuất loại nào. Mà đã xuất HĐ thì phải ghi nhận DT, vậy mới khó xử, các bác nào có nhiều kinh nghiệm trong việc này vào giúp mình một phát nhé. Khi xuất HĐ Có 511 Có 333 Nợ 131 Không có giá vốn do chưa xuất hàng (không hợp lý) Chẳng lẽ phải hạch toán Có 3387 Có 333 Nợ 131 Sau khi gom Phiếu quà tặng về thì mới hạch toán * No 632 Co 156 * Có 511 Nợ 3387 Các bác thấy thế nào. cho ý kiến nhé.
    ko ổn chỗ 3387 vì doanh thu này mình nhận rồi nhưng chưa giao hàng thôi , ko thể cho vào 3387 . cứ ghi nhận giá vốn doanh thu bình thường vì mình nhận tiền rồi nhưng người ta chưa đến lấy hàng thôi

Trích dẫn Gửi bởi takuda_khoad
    ra là bán phiếu , tuii nghĩ tặng phiếu.
    nếu vậy có biết được trên phiếu quà tặng ghi loại hàng nào ko?
    nếu biết được thì mình nghĩ cũng ko khó lắm , tập hợp theo từng loại hàng , ghi nhận giá vốn và doanh thu.
    nếu đã bán phiếu quà tặng sao ko đưa hàng cho người mua phiếu luôn đi cho mình đỡ rắc rối
    Nói như bác thì dễ quá rồi, ở đây phiếu quà tặng vào thích gì nó mua nấy, không buột phải dùng cho bất cứ mặt hàng nào.

Như chúng ta đã biết khi bán hàng đều phải hạch toán giá vốn và doanh thu. Tuy nhiên trường hợp của bạn do hàng chưa xuất ra, và cũng chưa biết sẽ xuất loại mặt hàng nào cho nên tôi cũng nghĩ nên hạch toán như bạn. Nợ 131, Có 333, có 3387 (doanh thu chưa thực hiện). Cuối tháng khi gom phiếu về sẽ hạch toán lại: Nợ 632, Có 156; Nợ 5111, Có 333, có 3387.

Trích dẫn Gửi bởi nhim1988
    -doanh nghiệp bạn bán phiếu quà tặng cho doanh nghiệp khác. thế thì giống như bán hàng hóa bình thường thôi.
    nợ TK 111(112,131)
    có tk 511
    có tk3331
    Sao giống được bạn, hàng hóa mình chưa xuất ra, và cũng chưa biết xuất loại hàng nào nhé.

Cái này có liên quan gì tới nội bộ mà ghi 512 chứ bác. Bởi khi ghi nhận DT thì hiện tại không có giá vốn, bởi hàng chưa xuất ra, và cũng chưa biết sẽ xuất loại nào. Mà đã xuất HĐ thì phải ghi nhận DT, vậy mới khó xử, các bác nào có nhiều kinh nghiệm trong việc này vào giúp mình một phát nhé. Khi xuất HĐ Có 511 Có 333 Nợ 131 Không có giá vốn do chưa xuất hàng (không hợp lý) Chẳng lẽ phải hạch toán Có 3387 Có 333 Nợ 131 Sau khi gom Phiếu quà tặng về thì mới hạch toán * No 632 Co 156 * Có 511 Nợ 3387 Các bác thấy thế nào. cho ý kiến nhé.
    đúng đấy tôi thấy pác đưa vào 3387 là hợp lý nhất đấy. đó đúng là 1 khoản doanh thu chưa thực hiện mà vì tiền đã nhận rồi nhưng hàng chưa xuất ra.

Trích dẫn Gửi bởi nguyenhang83
    đúng đấy tôi thấy pác đưa vào 3387 là hợp lý nhất đấy. đó đúng là 1 khoản doanh thu chưa thực hiện mà vì tiền đã nhận rồi nhưng hàng chưa xuất ra.
    3387 chỉ dùng cho bán hàng trả chậm trả góp , đưa hàng rồi nhưng tiền về chưa đủ , có tính lãi suất.
    còn trường hợp này đã nhận tiền rồi nhưng chưa xuất hàng

Trích dẫn Gửi bởi ankypham
    Troi, chua ghi nhan doanh thu ma ghi nhan thue gi? Trong truong hop ban phieu qua tang tuc la nguoi mua phieu chua nhan hang. Truong hop nay chi co the dinh vao doanh thu chua thuc hien 3387/131, khi giao hang nhan lai phieu qua tangd9inh 632/156 va 3387/333/511. Ý toi la vay, y cua cac anh chi nhu the nao?
    Do người ta yêu cầu xuất hóa đơn nên mới ghi nhận thuế bạn à. không lẻ xuất hóa đơn ko ghi thuế.

Tôi đồng ý với bạn là đưa vào 3387 là hợp lý nhất. Cả nhà có ý kiến.

Trích dẫn Gửi bởi takuda_khoad
    thì bạn cứ xuất hoá đơn cho nó , ghi nhận doanh thu vào tài khoản 512
    Dúng là ghi vào doanh thu,nhưng mà tính thuế trên giá trị thực tế mà hàng hóa đó có gia trị bán trên thị trưòng.

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối