Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Chủ đề: Trả lại hàng

Trả lại hàng

Công ty mình bán hàng và "được" khách hàng trả lại hàng do sai quy cách, họ không mua hàng thay thế nữa.
    Về nghiệp vụ thì mình biết làm rùi, nhưng về phần kê khai thuế GTGT mình không biết có phải kê khai hoá đơn GTGT khách hàng viết trả lại hàng vào tờ khai thuế GTGT tháng không? Kê vào phần hàng hóa/ DV mua vào àh? Như thế thì không đúng bản chất của nghiệp vụ vì mình không mua vào mà là "được" trả lại. Vậy làm sao trên tờ khai thuế mình thể hiện được là mình "được" trả lại hàng để giảm số thuế phải nộp?
    Chân thành cảm ơn :mua:

Ðề: Trả lại hàng

Trích dẫn Gửi bởi betrang***
    Công ty mình bán hàng và "được" khách hàng trả lại hàng do sai quy cách, họ không mua hàng thay thế nữa.
    Về nghiệp vụ thì mình biết làm rùi, nhưng về phần kê khai thuế GTGT mình không biết có phải kê khai hoá đơn GTGT khách hàng viết trả lại hàng vào tờ khai thuế GTGT tháng không? Kê vào phần hàng hóa/ DV mua vào àh? Như thế thì không đúng bản chất của nghiệp vụ vì mình không mua vào mà là "được" trả lại. Vậy làm sao trên tờ khai thuế mình thể hiện được là mình "được" trả lại hàng để giảm số thuế phải nộp?
    Chân thành cảm ơn :mua:
    Vì hóa đơn trả lại hàng tức là làm giảm doanh thu và thuế VAT, do đó bạn kê khai âm trên bản kê 01-1/GTGT.

Trích dẫn Gửi bởi Linh_suchuoi
    Vì hóa đơn trả lại hàng tức là làm giảm doanh thu và thuế VAT, do đó bạn kê khai âm trên bản kê 01-1/GTGT.
    Kê khai âm là sao hả Linh? Nói cụ thể ghi vào chỉ tiêu nào dùm mình nha. Thanks !

Kê khai âm là sao hả Linh? Nói cụ thể ghi vào chỉ tiêu nào dùm mình nha. Thanks !
    Thì bạn xác định hàng hóa đó thuộc thuế suất bao nhiêu rồi kê khai âm vào mục đó là được, cả tiền hàng và tiền thuế đều kê khai âm.

Thì bạn xác định hàng hóa đó thuộc thuế suất bao nhiêu rồi kê khai âm vào mục đó là được, cả tiền hàng và tiền thuế đều kê khai âm.
    ơ hơ cái bạn này, tớ chẳng nghĩ làm thế là đúng đâu nhưng dù sao cũng cảm ơn bạn nhé. [you] có cao kiến khác không nhỉ?

ơ hơ cái bạn này, tớ chẳng nghĩ làm thế là đúng đâu nhưng dù sao cũng cảm ơn bạn nhé. [you] có cao kiến khác không nhỉ?
    Thật ra có 2 cách:
    Một như tôi đã nói (theo Cục thuế TP hướng dẫn)
    Hai là kê khai như hóa đơn mua vào
    Bạn muốn làm cách nào thì tùy.

Thật ra có 2 cách:
    Một như tôi đã nói (theo Cục thuế TP hướng dẫn)
    Hai là kê khai như hóa đơn mua vào
    Bạn muốn làm cách nào thì tùy.
    Linh có công văn hay hướng dẫn nào của Cục thuế về vấn đề này không share cho mình với. thanks !

Linh có công văn hay hướng dẫn nào của Cục thuế về vấn đề này không share cho mình với. thanks !
    Mình chỉ nhận được sự hướng dẫn của một thầy ở Cục Thuế TP thôi chứ không có công văn gì cả, nếu bạn thấy không ổn thì làm theo cách hai là cách hay dùng đối với hóa đơn xuất trả lại hàng.

khi người mua trả lại hàng thì cũng kèm theo hóa đơn mà. mình cũng ko hiểu rõ lắm. mình học trái ngành nên mong mọi người giúp đỡ nhiều. hihi...thanks!:gaitai:

Bên mua xuất lại hoá đơn trả lại hàng, kèm theo biên bản thoả thuận về việc tra lại hàng hoá đó. Khai thuế GTGT của hoá đơn bị trả lại hàng này như kê khai hó đơn đầu vào.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối