Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

Chủ đề: Ghi nhầm doanh thu

Ghi nhầm doanh thu

Tháng 2/2009 cty tôi ký HĐ sản xuất sản phẩm với cty B trị giá 500tr, trong đó có một loại nguyên liệu do bên cty tôi cấp là 50tr (không nằm trong giá trị 500tr) tức là sản phẩm hoàn thành cty tôi phải trả cho cty B 500tr. Do sơ suất khi xuất nguyên liệu đó cho cty B cty tôi đã viết hoá đơn GTGT(hàng không chịu thuế) và đã báo cáo thuế từ T3/2009 và đã hạch toán N 131 50tr c 511 50tr. Các bạn cho tôi hỏi tôi phải điểu chỉnh như thế nào?

Ðề: Ghi nhầm doanh thu

Trích dẫn Gửi bởi tranthai7476
    Tháng 2/2009 cty tôi ký HĐ sản xuất sản phẩm với cty B trị giá 500tr, trong đó có một loại nguyên liệu do bên cty tôi cấp là 50tr (không nằm trong giá trị 500tr) tức là sản phẩm hoàn thành cty tôi phải trả cho cty B 500tr. Do sơ suất khi xuất nguyên liệu đó cho cty B cty tôi đã viết hoá đơn GTGT(hàng không chịu thuế) và đã báo cáo thuế từ T3/2009 và đã hạch toán N 131 50tr c 511 50tr. Các bạn cho tôi hỏi tôi phải điểu chỉnh như thế nào?
    hai cái màu xanh và màu đỏ hình như có gì đó không đúng
    trong hợp đồng thì nói phải xuất sp hoàn thành, mà thực tế cty bạn lại xuất nguyên liệu.
    mà bạn lại nói ở trên là nguyên liệu không nằm trong giá trị 500tr sản phẩm???? chẳng hiểu gì lun:chongmat:

Với câu hỏi này mình chắc chắn bạn sẽ ko nhận dc câu trả lời thoả mãn.banj đặt ra 2 vấn đề là:
    + Xuất thành phẩm (500tr)và xuất nguyên liệu (50tr)
    + viết hoá đơn GTGT (hàng ko chịu thuế)
    Vậy ý của bạn muốn hỏi là j?tại sao lại ghi nhận Nợ 131/có 511:50tr

Trích dẫn Gửi bởi phuongthu
    hai cái màu xanh và màu đỏ hình như có gì đó không đúng
    trong hợp đồng thì nói phải xuất sp hoàn thành, mà thực tế cty bạn lại xuất nguyên liệu.
    mà bạn lại nói ở trên là nguyên liệu không nằm trong giá trị 500tr sản phẩm???? chẳng hiểu gì lun:chongmat:
    Đúng vậy, nếu nguyên liệu nằm trong sản phẩm thì nói làm gì nữa. Vấn đề là là nguyên liệu k nằm trong sản phẩm và cty tôi lại viết HĐ như bán hàng.... thế thì mới phải hỏi chứ.

Đúng vậy, nếu nguyên liệu nằm trong sản phẩm thì nói làm gì nữa. Vấn đề là là nguyên liệu k nằm trong sản phẩm và cty tôi lại viết HĐ như bán hàng.... thế thì mới phải hỏi chứ.
    vậy thực ra là công ty bạn xuất nguyên liệu cho họ thôi, chứ không xuất sản phẩm àh? hay là xuất sản phẩm nhưng bạn lại ghi là xuất nguyên liệu?:chongmat:

vậy thực ra là công ty bạn xuất nguyên liệu cho họ thôi, chứ không xuất sản phẩm àh? hay là xuất sản phẩm nhưng bạn lại ghi là xuất nguyên liệu?:chongmat:
    Đáng nhẽ ra là xuất nguyên liệu, nhưng ghi nhầm là hàng xuất bán nên mới HT là: N 131 có 5111. và đã báo cáo thuế rồi nên mới hỏi chứ??????????
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi ubn_love
    Với câu hỏi này mình chắc chắn bạn sẽ ko nhận dc câu trả lời thoả mãn.banj đặt ra 2 vấn đề là:
    + Xuất thành phẩm (500tr)và xuất nguyên liệu (50tr)
    + viết hoá đơn GTGT (hàng ko chịu thuế)
    Vậy ý của bạn muốn hỏi là j?tại sao lại ghi nhận Nợ 131/có 511:50tr
    Bạn nên đọc lại câu hỏi của tôi, còn bạn hỏi thế thì tôi cũng bó tai luôn, vì nếu giải thích dc thi tôi còn hỏi diễn đàn làm gì???

vậy thì giờ bạn làm biên bản điều chỉnh thôi, điều chỉnh cái 511 thành 711, không làm tăng thuế TNDN phải nộp thì không sao. mà cái mặt hàng đó không chịu thuế gtgt thì cũng chẳng sao cả đâu.

vậy thì giờ bạn làm biên bản điều chỉnh thôi, điều chỉnh cái 511 thành 711, không làm tăng thuế TNDN phải nộp thì không sao. mà cái mặt hàng đó không chịu thuế gtgt thì cũng chẳng sao cả đâu.
    Là NGUYÊN LIỆU đâu có phảỉ là doanh thu đâu mà 511 hay 711 hả bạn.....

Là NGUYÊN LIỆU đâu có phảỉ là doanh thu đâu mà 511 hay 711 hả bạn.....
    nguyên liệu nhưng bạn bán cho bên kia thì có doanh thu chứ sao.

nguyên liệu nhưng bạn bán cho bên kia thì có doanh thu chứ sao.
    Đã bảo với bạn rồi, trong HĐ nguyên liệu là do bên cty tôi cấp cho bên B, nhưng trót ghi là bán (thế mới phải hỏi chứ) CHỊ HAI Ạ. *(nếu có gì k phải bỏ qua nhé).

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối