Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Doanh thu của đơn vị kinh doanh taxi?

Mình thấy đa phần khách hàng đi taxi không lấy hoá đơn tài chính. Vậy các đơn vị kinh doanh taxi căn cứ vào đâu để khai báo doanh thu và cơ quan thuế căn cứ vào đâu để kiểm tra doanh thu?

Mình nghĩ một trong những cơ sở cơ bản để tính và kiểm tra doanh thu là quy định về tỷ lệ ăn chia giữa doanh nghiệp và tài xế trong từng giai đoạn. Như vậy, dựa trên số thu nộp (đồng hồ cước) và chi trả cho tài xế để tính ngược ra doanh thu giai đoạn đó. Nếu thực vậy, mình nghĩ việc "tổ chức" doanh thu bao nhiêu doanh nghiệp hoàn toàn có thể xoay sở được!

Bác nào hiểu biết hoặc có kinh nghiệm xin chia sẻ!

Ðề: Doanh thu của đơn vị kinh doanh taxi?

Mình cũng đồng ý với ý kiến của bạn.
    Các DN kinh doanh về taxi rất dễ dàng che dấu doanh thu, việc kiểm tra của cq thuế thì chỉ dựa vào chứng từ. Vấn đề này cũng là 1 trong số các vấn đề cần giải quyết của cq thuế.

Ðề: Doanh thu của đơn vị kinh doanh taxi?

Trích dẫn Gửi bởi songcham
    Mình thấy đa phần khách hàng đi taxi không lấy hoá đơn tài chính. Vậy các đơn vị kinh doanh taxi căn cứ vào đâu để khai báo doanh thu và cơ quan thuế căn cứ vào đâu để kiểm tra doanh thu?

Mình nghĩ một trong những cơ sở cơ bản để tính và kiểm tra doanh thu là quy định về tỷ lệ ăn chia giữa doanh nghiệp và tài xế trong từng giai đoạn. Như vậy, dựa trên số thu nộp (đồng hồ cước) và chi trả cho tài xế để tính ngược ra doanh thu giai đoạn đó. Nếu thực vậy, mình nghĩ việc "tổ chức" doanh thu bao nhiêu doanh nghiệp hoàn toàn có thể xoay sở được!

Bác nào hiểu biết hoặc có kinh nghiệm xin chia sẻ!
    Mình nghĩ là có thể dựa vào các chi phí đầu vào (tiền xăng, cầu đường...) để biết có trốn thuế hay ko?
    Nếu chi phí ít thì đương nhiên doanh thu cũng ít. Còn nếu chi phí nhiều mà doanh thu ít thì bên thuế sẽ đặt câu hỏi ----> giải trình. Nếu ko thể giải trình nổi thì coi như xong.