Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Doanh thu dịch vụ thương mại ?

1. Bên mình là công ty hoạt động trong lĩnh vực thương mại, do có mối quan hệ nên bên mình đại diện cho một số công ty TQuốc tham gia đấu thầu tại Viêtnam. Tức là nếu sau đấu thầu nếu trúng côgn ty TQ sẽ thực hiện. (khi nộp hồ sơ thầu, bên mình thay họ nộp bảo lãnh dự thầu) khi trúng, công ty mình sẽ có 1 khoản thu chênh lệch giữa giá mình bỏ và giá thông báo phía TQ.
    2. Bên mình có 1 hợp đồng với một đối tác A (nhà cung cấp sản phẩm), và có hợp đồng với C(bên xây lăp) bên A sẽ đồng ý trả cho bên mình 1 khoản sau khi họ cung cấp hàng hóa cho bên C .

Vậy 2 khoản doanh thu trên mình sẽ hạch toán ra sao, hàng hóa thì không nhập kho, chỉ có hợp đồng hợp tác kinh doanh. Mong cả nhà giúp đỡ

Ðề: Hạch toán ra sao trong trường hợp này?

Theo em trường hợp này nên phản ánh vào TK thu nhâp khác.còn TK 511 chỉ dùng để phản ánh nhưng doanh thu ma công ty mình bán ra hoăc thu lại được từ dich vụ thương mại tại công ty mình.còn đây chỉ là phần hoa hồng ma mình được hưởng khi đứng lên làm đại diện cho một công ty cua TQ.các bác tham khảo xem em nói có đúng không a.? có gì sai mong các bac' chỉnh đốn..:sweatdrop: