Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

phương pháp tập hợp chi phí và tính giá thành

Chào mọi người!
    Em đang thực tập ở một công ty, tại công ty có 1 phân xưởng sản xuất tất.Quy trình SX nhìn chung qua các giai đoạn sau: dệt; khướu( định dạng tất);là,sấy; đóng bao bì.Ỏ giai đoạn dệt thì có nhiều máy dệt cho ra các sản phẩm khác nhau như: tất nam cổ dài, cổ ngắn; tất nữ cổ dài, cổ ngắn; tất trẻ em..
    Em đang gặp khó khăn trong việc xác định phương pháp tập hợp chi phí và tính giá thành như thế nào cho phù hợp. Rất mong mọi người giúp đỡ!

Ðề: phương pháp tập hợp chi phí và tính giá thành

Theo tôi, sx ở cty bạn TT sẽ có định mức cho từng loại mã sản phẩm vì vậy các chi phí như: Lương CN(nếu chưa xd định mức), chi phí sx chung, chi phí hao hụt... bạn phân bổ theo CP NVL sẽ hợp lý nhất.

Còn phương pháp tập hợp chi phí SX thì sao hả bạn? Mình tập hợp CP SX cho cả nhóm sản phẩm bao gồm tất cả các loại tất, sau đó xác định hệ số quy đổi cho từng loại tất để tính giá thành, thế có dc ko bạn ?

---------- Post added at 10:42 ---------- Previous post was at 10:28 ----------

Trích dẫn Gửi bởi huyen122
    Theo tôi, sx ở cty bạn TT sẽ có định mức cho từng loại mã sản phẩm vì vậy các chi phí như: Lương CN(nếu chưa xd định mức), chi phí sx chung, chi phí hao hụt... bạn phân bổ theo CP NVL sẽ hợp lý nhất.
    Cụ thể là như thế nào vậy c Huyền, c có thể nói rõ cho e đối tượng tập hợp CPSX ở đây là theo từng giai đoạn hay cả quy trình công nghệ Sx vậy c? em có thể tập hợp CPSX cho cả nhóm SP sau đó dùng phương pháp tỷ lệ dựa trên giá thành kế hoạch ( giá thành định mưc) để xác định giá thành từng loại SP dc ko ah? và Phương pháp tính GT SPDD cuối kì nào thì hợp lý nhất ah?

bài này bạn chỉ cần định khoản, trong định khoản bạn nên tách 2 khoản cp của từng loại sản phẩm ra, sau đó dựa vào lương phải trả mà bạn tính tỉ lệ để chia khoản mục 627A, 627B hợp lý, từ đó bạn sử dụng phương pháp tính giá thành theo phương pháp giản đơn là được. chúc bạn thành công!