Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

kế toán xuất khẩu theo điều kiện FOB và CIF thì tính thế nao?

mình có điều này đang băn khoăn co ai giúp mình với nhé
    về việc tính thuế xuất khẩu và thuế TTĐB ý mà.
    bán 30.000 chai rượu 20 độ cho công ty XNK X giá bán 32.500 đ/chai
    mình định khoản là
    Nợ 131
    C511
    C3333
    c3332
    nhưng ko rõ số tiền và cách tính thế nào có ai đó giúp mình với nha.
    cũng số liệu trên đối với xuất khẩu theo điều kiện FOB và CIF thì tính thế nao?
    giúp mình với nha. Mình cảm ơn

Ðề: kế toán xuất khẩu

Trích dẫn Gửi bởi ngatlt
    mình có điều này đang băn khoăn co ai giúp mình với nhé
    về việc tính thuế xuất khẩu và thuế TTĐB ý mà.
    bán 30.000 chai rượu 20 độ cho công ty XNK X giá bán 32.500 đ/chai
    mình định khoản là
    Nợ 131
    C511
    C3333
    c3332
    nhưng ko rõ số tiền và cách tính thế nào có ai đó giúp mình với nha.
    công ty bạn là công ty xuất khẩu à? thường thì làm thủ tục xuất khẩu đã phải ghi nhận thuế xuất khẩu và thuế tiêu thụ đặc biệt của hàng xuất khẩu rùi, khi đó phải ghi nhận giảm doanh thu luôn
    N511
    C3333,3332
    còn doanh thu thì đc ghi nhận khi khách hàng đồng ý trả tiền và hàng đã giao lên phương tiện vận tải của khách, khi đó mới làm bút toán
    N131
    C511

giá FOB là giá bán tại cảng của người bán (giá tính thuế xuất khẩu), tức là tại cảng việt nam ấy.
    khi đó, thuế XK = giá FOB * thuế suất thuế xk
    thuế TTĐB = giá FOB * (1 + thuế suất thuế xk) * thuế suất thuế TTĐB
    giá CIF là giá bán tại cảng của người mua (giá tính thuế nhập khẩu)

mình mới học môn kế toán thuế. Trong chương trình ko được học đầy đủ nhưng đi thi lại có phần này vì thầy dạy nhưng cô khác ra đề nên ko biết làm thế nào cho đúng cả. Mình cảm ơn các bạn nha
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    nhưng định khoản Nợ 511; có 3332,3333 có khác gì với Nợ 511 có 3332 : Nợ 511 có 3333 dâu bạn chỉ khác là mình gộp vào thôi mà

Trích dẫn Gửi bởi ngatlt
    mình mới học môn kế toán thuế. Trong chương trình ko được học đầy đủ nhưng đi thi lại có phần này vì thầy dạy nhưng cô khác ra đề nên ko biết làm thế nào cho đúng cả. Mình cảm ơn các bạn nha
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    nhưng định khoản Nợ 511; có 3332,3333 có khác gì với Nợ 511 có 3332 : Nợ 511 có 3333 dâu bạn chỉ khác là mình gộp vào thôi mà
    vì thường thì thời gian nộp thuế so với thời gian ghi nhận doanh thu là khác nhau. nộp thuế trước khi giao hàng cho khách mà. nhưng nếu trong bài cho cùng lúc thì đk gộp cũng ko sao.

Ðề: kế toán xuất khẩu theo điều kiện FOB và CIF thì tính thế nao?

Theo như mình pit thì xuất khẩu thuế VAT là 0% phải không ta???????????????

Trích dẫn Gửi bởi gyganet
    Theo như mình pit thì xuất khẩu thuế VAT là 0% phải không ta???????????????
    tất cả đều 0%, hôm đó thi môn thuế mình có sai chỗ này rùi nên nhớ!

Trích dẫn Gửi bởi Hientn
    Hướng dẫn như thế này thì pótay luôn!.

Hàng chịu thuế TTĐB xuất khẩu thì không phải tính thuế TTĐB.
    Hàng xuất khẩu thì thuế suất thuế GTGT là 0%.
    => Khi xuất khẩu chỉ có thuế xuất khẩu. Cách tính: Xem luật thuế (có 2 phương pháp: Thuế tuyệt đối và thuế theo tỷ lệ %, giá tính thuế là giá bán tại cửa khẩu Việt Nam)
    Bạn nói không sai, hàng xuất khẩu thì không phải chịu thuế TTĐB, nhưng đề bài của bạn ngatlt thì nói là bán cho công ty XNK chứ không nói là đem đi xuất khẩu. Chỉ khi nào bán cho các khu chế xuất mới được xem là xuất khẩu thui.
    Nếu nói đơn giản hơn, giá FOB là giá xuất khẩu, mình không phải chịu phí bảo hiểm, còn giá CIF là giá nhập khẩu, đã bao gồm phí bảo hiểm.

Trích dẫn Gửi bởi nuvuongthanh
    Bạn nói không sai, hàng xuất khẩu thì không phải chịu thuế TTĐB, nhưng đề bài của bạn ngatlt thì nói là bán cho công ty XNK chứ không nói là đem đi xuất khẩu. Chỉ khi nào bán cho các khu chế xuất mới được xem là xuất khẩu thui.
    Nếu nói đơn giản hơn, giá FOB là giá xuất khẩu, mình không phải chịu phí bảo hiểm, còn giá CIF là giá nhập khẩu, đã bao gồm phí bảo hiểm.
    Ừ. Mình không đọc kỹ. Nhưng bán hàng cho công ty xuất nhập khẩu thì làm sao mà có thuế xuất khẩu.

Hơn nữa theo Luật thuế tiêu thụ đặc biệt hiện hành thì nếu bán cho cơ sở xuất nhập khẩu để xuất khẩu thì cũng không thuộc đối tượng chịu thuế TTĐB.