Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Chi phí quản lý doanh nghiệp

Các bạn ơi cho mình hỏi quy định nào quy định khung chi phí quản lý doanh nghiệp được coi là chi phí hợp lý. Cụ thể là bao nhiêu? Bạn nào biết chỉ giúp mình nhé. Cảm ơn nhiều!:cheers1:

Ðề: Chi phí quản lý doanh nghiệp

Không có quy định nào về chi phí quản lý DN bạn ah. bạn tập hợp tất cả các HĐ hợp lệ, sau đó căn cứ vào các HĐ đó và mục đích sử dụng nó để đưa nó vào chi phí 642, các khoản nào cảm thấy không chắc thì đưa nó thẳng qua 821.

Không có quy định nào về chi phí QLDN, nhưng có quy định về chi phí hợp lý.

Bạn tham khảo (down về xem nhé, văn bản Word đó!) một số Văn Bản sau: (nhất là Thông tư số 134/2007/TT-BTC)

Luật số 09/2003/QH11 ngày 17 tháng 6 năm 2003 của Quốc hội về Thuế thu nhập doanh nghiệp

Nghị định số 24/2007/NĐ-CP của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp

Thông tư số 134/2007/TT-BTC của Bộ Tài chính về Hướng dẫn thi hành Nghị định số 24/2007/NĐ-CP

Thân bạn !

Trích dẫn Gửi bởi minhluong80
    Các bạn ơi cho mình hỏi quy định nào quy định khung chi phí quản lý doanh nghiệp được coi là chi phí hợp lý. Cụ thể là bao nhiêu? Bạn nào biết chỉ giúp mình nhé. Cảm ơn nhiều!:cheers1:
    Đúng là ko có khung chi phí quản lý doanh nghiệp nào hết. Chỉ có chi phí QLDN được coi là hợp lý thôi. Bạn theo D.Software nhé

Theo thông tin mình nắm được thì nó rơi vào khoảng 10% gì đó vì không chắc chắn lắm. Nên nhờ các các biết chỉ giùm

Trích dẫn Gửi bởi DamiSoftware
    Không có quy định nào về chi phí quản lý DN bạn ah. bạn tập hợp tất cả các HĐ hợp lệ, sau đó căn cứ vào các HĐ đó và mục đích sử dụng nó để đưa nó vào chi phí 642, các khoản nào cảm thấy không chắc thì đưa nó thẳng qua 821.
    * Bạn DamiSoftware cho mình hỏi tại sao cái này lại đưa vào 821 ?/? :confuse1:

Trích dẫn Gửi bởi Kidmandang
    * Bạn DamiSoftware cho mình hỏi tại sao cái này lại đưa vào 821 ?/? :confuse1:
    Bác ấy nhầm tí ấy mà.
    Chắc là sử dụng TK 811 mà nhầm thành 821 thôi.
    Ông sanh zdiên năm 2 này tinh mắt thật hihihi :cheers1:

Khi các chi phí phát sinh thì ta căn cứ các chi phí phát sinh đó ( Có hóa đơn chứng từ hợp lệ) để đưa vào chi phí 642. Chi phí nào hợp lý thì hạch toán vào TK 642, còn chi phí như tiếp khách, chi phí phục vụ quản lý nhưng không có HĐ chứng từ hợp lệ thì ta đưa sang TK 821 để theo dõi mà không đưa tất tuốt nó vào TK 642.

Trích dẫn Gửi bởi DamiSoftware
    Khi các chi phí phát sinh thì ta căn cứ các chi phí phát sinh đó ( Có hóa đơn chứng từ hợp lệ) để đưa vào chi phí 642. Chi phí nào hợp lý thì hạch toán vào TK 642, còn chi phí như tiếp khách, chi phí phục vụ quản lý nhưng không có HĐ chứng từ hợp lệ thì ta đưa sang TK 821 để theo dõi mà không đưa tất tuốt nó vào TK 642.
    Giải thích chưa rõ ràng, yêu cầu giải thích lại. hehehe
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi minhluong80
    Theo thông tin mình nắm được thì nó rơi vào khoảng 10% gì đó vì không chắc chắn lắm. Nên nhờ các các biết chỉ giùm
    Khống chế 10% là chi phí quảng cáo, khuyến mãi thôi bạn ạ

Vậy, trong công ty thì lương của các bộ phận như hành chính, bộ phận nhân sự,... đều được đưa vào 642 ag các bác.

Trích dẫn Gửi bởi buidaiduong
    Vậy, trong công ty thì lương của các bộ phận như hành chính, bộ phận nhân sự,... đều được đưa vào 642 ag các bác.
    đúng rồi đó bạn ơi, đưa vào 6422 nhé