Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Chi phí phân bổ CCDC

Cả nhà ơi, cho mình hỏi, cty không có doanh thu liên quan đến sản xuất nhưng có phát sinh doanh thu bán hàng hóa 1561 và chi phí phân bổ công cụ dụng cụ TK 6273. Sau khi mình chạy tổng hợp trên phần mềm TK 6273 có số dư cuối kỳ. Mình đã làm bút toán kết chuyển tay N9111/C6273 liệu có đúng ko cả nhà. Ai giúp mình với hix.
    Thanks cả nhà nhiều! :hawaii:

Ðề: Chi phí phân bổ CCDC

Mình nghĩ chi phí làm phát sinhdoanh thu bán hàng hóa của công cụ dụng cụ cho vào TK 641 chứ
    còn cuối kỳ kết chuyển các khoản chi phí để xdkqkd sang TK 911 là chuẩn men rồi

minh cung nghi nhu ban levanminh..

Vâng! Xin chào thumai2t có thể cho mình hỏi thêm 1 vấn đề nữa được chứ.
    Khi mình thi công công trình thì các khoản cp 621,622,627 kết chuyển sang 154, sau đó kết chuyển sang 632, nhưng chi phí phân bổ công cụ dụng cụ cho hoạt động của công ty thì bạn định khoản như thế nào cho minh hỏi nhé.

mình lại nghĩ là những cp phân bổ CCDC thì chỉ cho vào các TK đầu 6(41,642) thui, xong cuối kì mình kết chuyển sang TK 911, chứ sao lại cho vào TK 155 làm gì.
    đây là cty thương mại cơ mà, nếu là cty SX và phân bổ CCDC để trực tiếp sản xuất ra thành phẩm thì mới cho vào 155