Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Kế toán chi phí khi có 05 phân xưởng

Khi làm báo cáo thực tập tốt nghiệp thì trong sổ cái các tài khoản chi phí với sản phẩm dở dang được trích theo nhật ký chung, vậy theo các bạn mình nên để tổng cộng tiền phát sinh giống với số tiền các nghiệp vụ phát sinh hay là một số khác lớn hơn?
    Nếu công ty mình làm có 5 phân xưởng sản xuất mà mình chỉ tính và làm cho một phân xưởng thì khi vào sổ cái nên để tổng số tiền của phân xưởng đó hay của cả các phân xưởng kia?

Ðề: Kế toán chi phí

Trích dẫn Gửi bởi saobanga6
    Nếu công ty mình làm có 5 phân xưởng sản xuất mà mình chỉ tính và làm cho một phân xưởng thì khi vào sổ cái nên để tổng số tiền của phân xưởng đó hay của cả các phân xưởng kia?
    Kế toán trường nào cho bạn quyền làm việc tại 01 phân xưởng mà lại theo dõi cả 4 phân xưởng còn lại? vô lý.

Từng người sẽ theo dõi và lên sổ của phân xưởng mình, kế toán tổng hợp của Cty lên sổ cái sẽ cộng tổng phát sinh các phân xưởng, xác định số dư và đối chiếu với từng phân xưởng

Trích dẫn Gửi bởi YDCompany
    Kế toán trường nào cho bạn quyền làm việc tại 01 phân xưởng mà lại theo dõi cả 4 phân xưởng còn lại? vô lý.

Từng người sẽ theo dõi và lên sổ của phân xưởng mình, kế toán tổng hợp của Cty lên sổ cái sẽ cộng tổng phát sinh các phân xưởng, xác định số dư và đối chiếu với từng phân xưởng
    Thực tế ai nói không có? Nói chổ nào vô lý xem cái nào?

Mình nghỉ nếu công ty có nhiều phân xưởng Sx nhiều sản phẩm khác nhau thì nên theo dỏi riêng từng phân xưởng.
    Còn nếu 5 phân xưởng để phục vụ cho 1 sản phẩm thì phải theo dõi cả 5 phân xưởng lun