Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 17 của 17
    Ðề: kế toán hạch toán TM kiêm thủ quỹ

m cũng đang làm công việc đó đấy bạn ah nói chung là đau đầu nếu số tiền trong két lệch với giấy tờ, mỗi lần thế nói thực m run lắm sợ ko có tiền bù nhưng đôi khi dư thì hiiiiiiiiiii. Bạn cố gắng cẩn thận và đếm tiền thật kỹ ko dính tiền dả, tiền rách. Còn sổ thì bạn kiểm kê đối chiếu hàng ngay vào.
    Chúc bạn thành công !

khi vừa làm kế toán vừa làm thủ quỹ thì bạn cần đối chiếu với kế toán trưởng.sau mỗi ngày thì bạn phải vừa ghi những nghiệp vụ phát sinh trong ngày và trong tháng.Sau đó bạn phải vừa đối chiếu sổ quỹ với sổ kế toán mà bạn ghi .Mỗi kì kiểm quỹ bạn đối chiếu với sổ của kế toán trưởng.nếu sổ của bạn và sổ của kế toán trưởng như nhau là đúng .

THANH NHI

Theo mình thì làm kế toán chứng từ phải rõ ràng, mọi khoản chi ra hay thu vào đều phải có kí xác nhận sau này có vấn đề gì sẽ dễ dàng hơn.

Về nguyên tắc thì kế toán thanh toán thì không được cầm Quỹ( ai lại vừa đá bóng vừa thổi còi như vậy) theo mình cty bạn nên có thủ quỹ riêng.

Trích dẫn Gửi bởi bakhia
    Chào mọi người.Mình mới tốt nghiệp, vừa xin được 1 việc làm là kế toán hạch toán TM kiêm thủ quỹ. Có phải mình vừa thu chi tiền vừa hạch toán không? vậy mình sẽ đối chiếu quỹ với kế toán nào?mình chưa làm công việc này bao giờ, mong mọi người giúp đỡ, công việc này cần lưu ý vấn đề nào nhất, bạn nào có from nào liên quan đến công việc này cho minh xin với, thank mọi người nhiều!!!
    Chào bạn. Cố gắng lên nhé, không có gì phải lo cả.

- CHI TIỀN: Trước khi chi tiền mặt, bạn phải lập phiếu chi có xét duyệt của BGĐ và đầy đủ chứng từ kèm theo. Sau đó bạn chi tiền mặt, hạch toán và ghi chép vào sổ quỹ tiền mặt.

- THU TIỀN: Khi thu tiền mặt, trước tiên bạn lập phiếu thu. Sau đó căn cứ trên phiếu thu này mà hạch toán và ghi vào sổ quỹ.
    Số dư trên sổ quỹ tiền mặt phải = số dư của TK 111 (TK tiền mặt)

Đối với rút tiền từ Ngân hàng nhập quỹ: bạn nhớ photo tờ SEC và lấy phiếu kẹp chung với phiếu thu nhé (sau này dễ đối chiếu).
    Chúc bạn thành công!

Mình thấy kế toán TM kiêm thủ quỹ là không ổn đâu. Bạn hoạch toán rồi tự thu, tự chi. Sếp nào mà quản lý nổi.

Theo quy định của Luật kế toán thì kế tóan không được kiêm nhiệm thủ quỹ, nếu bạn đã lỡ được giao như vậy thì hết sức cẩn thận đừng để xảy ra tiêu cực mà thôi! chứng từ thu, chi phát sinh hàng ngày bạn phải vào sổ quỹ tiền mặt, cuối ngày tự bạn phải đối chiếu số tiền tồn trên sổ sách so với số tiền thực tế mà bạn đang năm giữ của công ty tại két sắt."Nhớ là phải đối chiếu hàng ngày nhé bạn"

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12