Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Chủ đề: Chi phí lãi vay

Chi phí lãi vay

Em xin loi Ban Quan tri, May tinh e dung Vietkey che do danh tieng viet ma khong duoc. Bai nay e dang can tu van cua dien dan.

Cả nhà cho tôi hỏi, chi phí lãi vay hạch toán vào 635 đúng không ah.
    Chỗ em, cô kế toán cũ hạch toán nhận tiền vay: N:111/144 C: 311.
    Mặc dù công ty e vay tiền để đầu tư (sử dụng tài sản cá nhân làm đảm bảo). Nhưng em nghĩ đưa vào 144 là sai có phải không ah. Mong nhận được sự chỉ giáo.
    Em cám ơn BQT

Ðề: Chi phi lai vay

Trích dẫn Gửi bởi huyvh
    Em xin loi Ban Quan tri, May tinh e dung Vietkey che do danh tieng viet ma khong duoc. Bai nay e dang can tu van cua dien dan.

Ca nha cho toi hoi, chi phi lai vay hach toan vao 635 dung khong ah.
    Cho em, co ke toan cu hach toan nhan tien vay: N:111/144 C: 311. Mac du cong ty e vay tien de dau tu (su dung tai san ca nhan lam dam bao). Nhung e nghi dua vao 144 la sai co phai khong ah. Mong nhan duoc su chi giao.
    E cam on BQT
    Chi phí vay để đầu tư hạch toán vào 635
    Khi nhận tiền vay:
    N111
    C311

Khi mang tiền đi đầu tư:
    N121,128,221,222,223,228
    C111

Ðề: Chi phi lai vay

Trích dẫn Gửi bởi huyvh

Ca nha cho toi hoi, chi phi lai vay hach toan vao 635 dung khong ah.
    Cho em, co ke toan cu hach toan nhan tien vay: N:111/144 C: 311. Mac du cong ty e vay tien de dau tu (su dung tai san ca nhan lam dam bao). Nhung e nghi dua vao 144 la sai co phai khong ah. Mong nhan duoc su chi giao.
    E cam on BQT
    Như vậy là sai rồi, tài khoản 144 dùng trong trường hợp công ty chúng ta đem tiền, tài sản đi ký quỹ, ký cược ngắn hạn mà có thời hạn dưới 1 năm hoặc dưới 1 chu kỳ SXKD.
    - Khi gởi tiền
    N 144
    C 111,112
    - Khi gởi TS
    N 144
    N 214
    C 211
    - Khi nhận về lại thì DK ngược lại

Ðề: Chi phí lãi vay

Trích dẫn Gửi bởi huyvh

Mặc dù công ty e vay tiền để đầu tư (sử dụng tài sản cá nhân làm đảm bảo). Nhưng em nghĩ đưa vào 144 là sai có phải không ah. Mong nhận được sự chỉ giáo.
    Em cám ơn BQT
    Chi phí lãi vay đưa vào TK 635 là đúng rồi trừ trường hợp vốn hóa quy định tại CM16.
    Ở đây Cty bạn vay tiền nhưng lại dùng TS ko phải của Cty để đảm bảo => ko xuất hiện TK 144.
    TK 144 xảy ra khi :
    Bạn mang 1 TSCĐ của Cty đi thế chấp vay vốn và bàn giao giấy chủ quyền sở hữu (nếu có) lẫn tài sản hiện vật.
    Bạn tham khảo cách hạch toán ở #2.
    Thân !!!

cty minh thi đưa chi phí lãi vay (dùng cho hoạt động SXKD) vào TK 635 hết.

Trích dẫn Gửi bởi huyvh

Em cám ơn BQT
    khi nhận tiền vay:
    N111/112
    C311
    khi trả tiền gốc+lãi vay:
    N311 (nợ gốc)
    N635 (lãi)
    C111/112

Hạch toán Nợ 111; Có 311 là đúng rồi, chắc Cô kế toán cũ đánh nhầm số đó.

Trích dẫn Gửi bởi Hiền Triết
    Chi phí lãi vay đưa vào TK 635 là đúng rồi trừ trường hợp vốn hóa quy định tại CM16.
    Ở đây Cty bạn vay tiền nhưng lại dùng TS ko phải của Cty để đảm bảo => ko xuất hiện TK 144.
    TK 144 xảy ra khi :
    Bạn mang 1 TSCĐ của Cty đi thế chấp vay vốn và bàn giao giấy chủ quyền sở hữu (nếu có) lẫn tài sản hiện vật.
    Bạn tham khảo cách hạch toán ở #2.
    Thân !!!
    Cám ơn bạn, mình cũng đã đọc chuẩn mực 16, tuy nhiên mình chưa có kinh nghiệm nên chưa hiểu hết khái niệm vốn hoá đó? bạn có thể giúp mình việc này không?cám ơn bạn nhiều. Nhưng nếu các thành viên đem giấy tờ nhà đi vay (thế chấp sổ đỏ) thì có đưa vào 144 không bạn? Ngoài ra còn 1 yếu tố nưa là công ty này các cổ đông chưa góp đủ vốn, vậy chi phí lãi vay có đuợc tính là chi phí hợp lý không? xin cảm ơn các ý kiến đóng góp.