Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 41

Ðề: Định khoản thế nào???

Trích dẫn Gửi bởi Khúc Thụy Du
    Mua xăng về (70 lít lận) thì định khoản thế nào vậy ACE. Có phải nhập kho không? Lệ phí xăng thì đưa vào đâu?
    Mua để làm gì thì hạch toán vào đó, hỏi khơi khơi mà trả lời đúng mới tài. Lệ phí xăng tính vào giá mua xăng luôn.

em nghĩ là phải nhập kho chứ. đã sử dụng đâu

Trích dẫn Gửi bởi thanhvunt.co
    Mua để làm gì thì hạch toán vào đó, hỏi khơi khơi mà trả lời đúng mới tài. Lệ phí xăng tính vào giá mua xăng luôn.
    Xin thưa với thanhvunt.co mình mua để đổ xăng xe hơi cho sếp chạy. Bạn định khoản giúp mình nhé!!!

Xin thưa với thanhvunt.co mình mua để đổ xăng xe hơi cho sếp chạy. Bạn định khoản giúp mình nhé!!!
    em sẽ cho vô 642 ^^...vì sếp thuộc ban quản lý mà

Nợ TK 642 (giá chưa thuế).
    Nợ TK 642 (phí xăng dầu)
    Nợ TK 133 (thuế đầu vào được khấu trừ)
    Có TK 111, 112,..

Mua xăng về (70 lít lận) thì định khoản thế nào vậy ACE. Có phải nhập kho không? Lệ phí xăng thì đưa vào đâu?
    Đọc đến đây choáng ván cả mặt mày. Xăng mà mua về cho nhập kho để trữ đợi... nó phát cháy chơi àh!

Lần sau có đặt câu hỏi thì bạn cố gắng diễn đạt cho hết ý sao cho người đọc hiểu được điều bạn muốn hỏi là gì bạn nhé chứ đừng để đến khi có người hỏi thì mới trả lời là...

Trích dẫn Gửi bởi dangvan
    Nợ TK 642 (phí xăng dầu)
    Có TK 111, 112,..
    Chỉ ghi Nợ 1 lần TK 642 thôi, ghi tổng số tiền bao gồm giá chưa thuế + lệ phí xăng dầu. Nếu xăng này mua đổ vào xe để đi giao hàng hay phục vụ công việc của bộ phận bán hàng thì ghi nhận vào Nợ TK 641.

Trích dẫn Gửi bởi dangvan
    Nợ TK 642 (phí xăng dầu)
    Có TK 111, 112,..

Chỉ ghi Nợ 1 lần TK 642 thôi
    Ghi N642 ngay chưa chắc đã đúng, cụ thể là xe ô tô con của sếp khi mua xăng thì đổ trực tiếp vào bình xăng của xe nên chắc chắn là không nhập kho 152 rồi. Tuy nhiên nếu sếp đổ xăng 1 lần thì đổ đầy bình nhưng trong tháng chẳng đi đâu nên xăng vẫn còn gần như đầy. Chẳng lẽ cũng đưa hết giá trị 70 lít xăng đó vào N642 một lần ngay khi mua, nếu tờ hóa đơn xăng đó không phải là 70 lít mà nhiều nhiều nhiều hơn nữa thì sao, em định cũng đưa hết 1 lần vào 642 sao?

Do đó, cũng còn tùy tình huống mà đưa 1 lần hay nhiều lần vào 642 em à.

Trích dẫn Gửi bởi thanhvunt.co
    Ghi N642 ngay chưa chắc đã đúng, cụ thể là xe ô tô con của sếp khi mua xăng thì đổ trực tiếp vào bình xăng của xe nên chắc chắn là không nhập kho 152 rồi. Tuy nhiên nếu sếp đổ xăng 1 lần thì đổ đầy bình nhưng trong tháng chẳng đi đâu nên xăng vẫn còn gần như đầy. Chẳng lẽ cũng đưa hết giá trị 70 lít xăng đó vào N642 một lần ngay khi mua, nếu tờ hóa đơn xăng đó không phải là 70 lít mà nhiều nhiều nhiều hơn nữa thì sao, em định cũng đưa hết 1 lần vào 642 sao?

Do đó, cũng còn tùy tình huống mà đưa 1 lần hay nhiều lần vào 642 em à.
    Đồng ý mua xăng ít khi nào nhập kho.
    Thế anh có nghĩ đến trường hợp đổ xăng nhìu lần mới lấy Hóa đơn 1 lần ko ???
    Mời anh cho ý kiến cái màu đỏ. Phân bổ ??? Dựa vào tiêu chí nào ???

Mận hỏi thì Đào xin thưa: Cái xe sếp chạy đi đâu thì hạch toán chi phí vào đó, he he... lại trả lời ỡm ờ quá hả, nhưng mà đúng đấy.

Ví dụ nhé:

- Sếp của bạn chạy đi đâu, sếp chạy đi cho việc thi công hay giám sát hay ... cho một công trình nào đó mà bên bạn là nhà thầu --> hạch toán vào chi phí của công trình đó.

- Sếp bạn chạy đi kiểm tra tiến độ thực hiện một khối tài sản (ví dụ xây dựng nhà máy sản xuất) của Cty mình, mình là chủ đầu tư, hạch toán khác. Nó lại là chi phí của giai đoạn đầu tư.

- ....

và nói chung là tùy vào tính chất của chi phí mà tớ mới nói "sếp chạy đi đâu thì hạch toán chi phí vào đó"

- Sếp bạn chạy đi biển chơi với bồ nhí, lại khác :lala:

Nói đùa mà thật, nói thật mà đùa, bạn hỉu sao thì hỉu :mua:

Trang 1 của 5 123 ... CuốiCuối