Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 41
    Ðề: Hạch toán vào chi phí có đúng không?

Trích dẫn Gửi bởi Lantimnb
    Cty mình hàng tháng phải nộp cho đội quản lý thị trường 200k. Số tiền này mình hạch toán vào 642 có đúng không cả nhà?
    Nếu có hoá đơn chứng từ và nội dung hợp lý, chi tiền này là chi cái gì thì bạn mới có thể đưa vào chi phí liên quan được.

còn nếu không có giấy tờ gì hết thì bạn chi làm sao ? căn cứ vào đâu để chi vậy ? và từ đó lấy cái gì đưa vào 811 hay một tài khoản nào khác ? để cuối năm loại ra, không tính CP tính thuế là sao ? :ngacnhien::k5824633::ngacnhien:

Em cứ tưởng là Cty nào cũng phải có khoản chi này? Nhưng thấy lạ là không có HĐ chứng từ gì nên mới thắc mắc. Để hỏi xếp xem thế nào vậy?

Trích dẫn Gửi bởi Susun
    Nếu có hoá đơn chứng từ và nội dung hợp lý, chi tiền này là chi cái gì thì bạn mới có thể đưa vào chi phí liên quan được.

còn nếu không có giấy tờ gì hết thì bạn chi làm sao ? căn cứ vào đâu để chi vậy ? và từ đó lấy cái gì đưa vào 811 hay một tài khoản nào khác ? để cuối năm loại ra, không tính CP tính thuế là sao ? :ngacnhien::k5824633::ngacnhien:
    Vậy theo bác SunSun nên làm thế nào???

Em cứ tưởng là Cty nào cũng phải có khoản chi này? Nhưng thấy lạ là không có HĐ chứng từ gì nên mới thắc mắc. Để hỏi xếp xem thế nào vậy?
    trong những trường hợp như thế này, kế tóan nên linh họat giải quyết, ko phải khỏan chi nào cũng có thể đưa vào sổ sách được đâu .

Không vô sổ thì làm sao quản lý quỹ tiền mặt?
    GĐ đồng ý chi thì GĐ chịu trách nhiệm trước Hội Đồng Quản Trị.
    Lấy quỹ chi thì mình cứ ghi sổ. Hơi đâu luồn lách cho mang vạ vào thân.

cái này là ăn chặn muốn gây khó dễ thôi !! chứ k có đưa vô đâu cả .. trường hợp này mình thấy rùi ... phải lấy tiền túi đấy !!! moị người thấy đúng k ???

Trích dẫn Gửi bởi buonthatvong
    cái này là ăn chặn muốn gây khó dễ thôi !! chứ k có đưa vô đâu cả .. trường hợp này mình thấy rùi ... phải lấy tiền túi đấy !!! moị người thấy đúng k ???
    Túi ai? Túi của kế toán à? Hay túi của GĐ? Lấy tiền cty mà chi chứ lấy tiền túi ai.

Không có hóa đơn chứng từ hợp pháp thì nhớ loại ra khi tính thuế TNDN thôi. Dễ mà.

Trích dẫn Gửi bởi khucthuydu68
    Vậy theo bác SunSun nên làm thế nào???
    du đọc bài viết số 14 của chị Loan nhé.
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi muontennguoi
    Túi ai? Túi của kế toán à? Hay túi của GĐ? Lấy tiền cty mà chi chứ lấy tiền túi ai.

Không có hóa đơn chứng từ hợp pháp thì nhớ loại ra khi tính thuế TNDN thôi. Dễ mà.
    Bác cho em hỏi, em đồng ý bác là chi tiền từ cty nhưng khoản này thì bác ghi lý do chi l à gì ? tiền caphê cho thanh tra hả bác ? :lasao::lasao::lasao:

Cty mình hàng tháng phải nộp cho đội quản lý thị trường 200k. Số tiền này mình hạch toán vào 642 có đúng không cả nhà?
    Thương:
    Sửa lại nội dung chi & tách nhỏ ra làm vài phiếu chi

Ghét:
    Ghi rõ chi cho ai, ở đơn vị nào

Đây là một khoản "Tiêu cực phí" muốn biết cụ thể được chi ntn, hãy hỏi Bác Trương Vĩnh Trọng

nếu không có HĐ, không có một chứng từ nào làm bằng chứng thì làm sao hạch toán được. Theo mình khoản đó là ngoài luồng vì vậy Cty tự chịu chứ đưa vào làm chi.

Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối