Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 3 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 46
  1. #21
    Ngày tham gia
    Aug 2015
    Bài viết
    0
    Ðề: Chi phi trợ cấp bữa trưa CNV?

    Mình đồng ý với trongkttv. Thường thì mình làm tạm ứng cho bộ phận nhà ăn. Cuổi tháng làm bảng kê tổng hợp, ký xác nhận giữa Phụ trách nhà ăn, người bán hàng và kế toán theo dõi.
    Nên có hợp đồng mua bán thực phẩm. Có mặt hàng như gạo vẫn có thể lấy được hoá đơn tài chính.
    Nhìn chung mình thấy cơ quan thuế không căn vặn về việc này nhièu lắm. Đây là phục vụ người lao động tái SX sức lao đông nên cũng không bị bóc tách ra mấy khi đâu ( từ thực tế của Cty mình)

  2. #22
    Ngày tham gia
    Aug 2015
    Bài viết
    0
    Ðề: Chi phi trợ cấp bữa trưa CNV?




    Trích dẫn Gửi bởi loan76
    Tư nhân nhưng vẫn phải thực hiện theo TT134, mức lương tối htiểu của Nhà nước quy định chỉ là cái mốc thôi.

    Trong trường này thì :
    - Mức đưa vào CP hợp lý : 80ng x 540k = A
    - Loại ra khi tính thuê TNDN : 110.000.000 - A
    Nhưng mức 540k là chung hết hay chỉ tính theo khu vực thôi Ms Loan, hay tính theo mức lương tối thiểu nhà nước quy định cho từng kh vực ?

  3. #23
    Ngày tham gia
    Nov 2015
    Bài viết
    202
    Ðề: Chi phi trợ cấp bữa trưa CNV?




    Trích dẫn Gửi bởi Susun
    Nhưng mức 540k là chung hết hay chỉ tính theo khu vực thôi Ms Loan, hay tính theo mức lương tối thiểu nhà nước quy định cho từng kh vực ?
    Tính theo mức chung là 540k .

  4. #24
    Ngày tham gia
    Apr 2016
    Bài viết
    14
    Ðề: Chi phi trợ cấp bữa trưa CNV?




    Trích dẫn Gửi bởi Susun
    Nhưng mức 540k là chung hết hay chỉ tính theo khu vực thôi Ms Loan, hay tính theo mức lương tối thiểu nhà nước quy định cho từng kh vực ?
    Theo tớ nghĩ :
    TT134/2007 ko đề cập gì đến mức lương tối thiểu theo từng khu vực. Vì thế lấy mức tối thiểu thấp nhất mà áp vào.

  5. #25
    Ngày tham gia
    Aug 2015
    Bài viết
    0
    Ðề: Chi phi trợ cấp bữa trưa CNV?




    Trích dẫn Gửi bởi Philosopher
    Người xem lại nên là Trongkttv.
    Hiện tại Phi chưa tìm ra CV nào mới hơn cái thằng 4439/TCT-PCCS, bạn nào có thì Post lên nhé. Tuy CV này vẫn áp dụng theo TT128 nhưng về phần tiền ăn giữa ca vẫn giải thích rõ ràng về định nghĩa : "không vượt quá mức lương tối thiểu do NN quy định đối với công chức NN" là như thế nào.
    Xin trích 1 đoạn :
    Hiện tại mức lương tối thiểu là 540K.
    Xem lại cái chỗ màu đỏ của philo đi nhé.

    Mức ăn ca nếu áp dụng chung cho tất cả các đối tượng thì người ta ghi thêm chỗ màu đỏ để làm gì vậy?

    Mình đi tập huấn tại cục thuế Hà Nội họ đã giải thích rất kỹ là như vậy rồi mà

  6. #26
    Ngày tham gia
    Nov 2015
    Bài viết
    5
    Ðề: Chi phi trợ cấp bữa trưa CNV?




    Trích dẫn Gửi bởi Susun
    Nhưng mức 540k là chung hết hay chỉ tính theo khu vực thôi Ms Loan, hay tính theo mức lương tối thiểu nhà nước quy định cho từng kh vực ?
    Đọc nghị định 166/2007 sẽ có:
    Điều 1. Quy định mức lương tối thiểu chung để trả công cho người lao động làm công việc giản đơn nhất trong điều kiện lao động bình thường thực hiện từ 01 tháng 01 năm 2008 là 540.000 đồng/tháng.
    Vậy căn cứ là mức 540.000 đồng chung.

  7. #27
    Ngày tham gia
    Sep 2015
    Bài viết
    140
    Ðề: Chi phi trợ cấp bữa trưa CNV?




    Trích dẫn Gửi bởi Trongkttv
    Xem lại cái chỗ màu đỏ của philo đi nhé.

    Mức ăn ca nếu áp dụng chung cho tất cả các đối tượng thì người ta ghi thêm chỗ màu đỏ để làm gì vậy?

    Mình đi tập huấn tại cục thuế Hà Nội họ đã giải thích rất kỹ là như vậy rồi mà
    Pác đọc ngắt ý rồi. Đoạn trích Công văn em post lên tuy là nó cũ nhưng cũng có giải thích rõ, TT134/2007 cũng nói thế. Sao Pác ko đọc toàn bộ giúp em cái màu đỏ dưới đây :



    không vượt quá mức lương tối thiểu do NN quy định đối với công chức NN"
    Mức lương tối thiểu do NN quy định đối với công chức NN là 540K.
    Ai cũng hiểu .....

  8. #28
    Ngày tham gia
    Sep 2015
    Bài viết
    5
    Ðề: Chi phi trợ cấp bữa trưa CNV?




    Trích dẫn Gửi bởi Trongkttv
    Xem lại cái chỗ màu đỏ của philo đi nhé.

    Mức ăn ca nếu áp dụng chung cho tất cả các đối tượng thì người ta ghi thêm chỗ màu đỏ để làm gì vậy?

    Mình đi tập huấn tại cục thuế Hà Nội họ đã giải thích rất kỹ là như vậy rồi mà
    Mức ăn giữa ca áp dụng cho các doanh nghiệp ngoài quốc doanh từ khi TT128 đến khi có TT134 đều ko có gì thay đổi cả, đều quy định là ko được vượt quá mức lương tối thiểu do nhà nước quy định =>hiện tại mức chung là 540K, Ở TP.HCM & Hà Nội là 620K nhưng khi quyết toán thì chỉ tính trên mức chung là 540K - mấy cụ nhà ta hướng dẫn thế khi tập huấn TT134(hơi ko công bằng với các DN tại TP.HCM&HN hay với các DN nước ngoài khi có mức lương căn bản >540K :khoc: )

  9. #29
    Ngày tham gia
    Aug 2015
    Bài viết
    440
    Ðề: Chi phi trợ cấp bữa trưa CNV?

    Nếu người cấp dưỡng đó đi chợ "tự phát" mua rau, mua thịt...giống mình đi chợ hàng ngày thì làm gì có hoá đơn chứ!
    ở cty mình thường chi tiền cho người đó ghi vào khoản tạm ứng rồi kêu họ ký tên! sau đó cuối tháng tập hợp chi phí suất ăn trong tháng của công nhân viên bao nhiêu đối chiếu với khoản tạm ứng và bù trừ!

  10. #30
    Ngày tham gia
    Aug 2015
    Bài viết
    0
    Ðề: Chi phi trợ cấp bữa trưa CNV?

    Mình thấy linh_thh nói đúng đấy! Cũng giống ở cty mình! nhưng bạn ấy rõ ràng hơn! có cả hợp đồng, còn cty mình người nấu ăn cũng là nhân viên của cty luôn!

 

 
Trang 3 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 12345 CuốiCuối

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •