Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Chủ đề: Xử lý số dư 142

Ðề: Xử lý số dư 142

Trích dẫn Gửi bởi BIN
    Người làm kế toán trước có treo một số chi phí trên TK 142 từ năm 2004 mà chưa xử lý. Nay BIN phải xử lý số liệu này thế nào ạh. Nhờ mọi người giúp.
    Bạn phải xem lại chi phí treo từ năm 2004 là chi phí gì tại sao chưa phân bổ, cần nói rõ để mọi người góp ý. Thế nhé. :xinloinhe:

Trích dẫn Gửi bởi BIN
    Người làm kế toán trước có treo một số chi phí trên TK 142 từ năm 2004 mà chưa xử lý. Nay BIN phải xử lý số liệu này thế nào ạh. Nhờ mọi người giúp.
    Bạn nên xem lại nội dung 142 đã trích năm 2004 ấy là gì, từ năm 2004 đến hiện tại có trích thêm nữa không. Nếu do bỏ quên thì bạn phải điều chỉnh chi phí của các năm cũ. Hix, sao mà để 142 thành "cổ vật" vậy.

Tiện cho em hỏi anh, chị lun.... TK 142 có phải hết năm bắt buộc phải phân bổ hết ko ạ? :xinloinhe:

Trích dẫn Gửi bởi Nemcuon
    Tiện cho em hỏi anh, chị lun.... TK 142 có phải hết năm bắt buộc phải phân bổ hết ko ạ? :xinloinhe:
    TK 142 theo dõi phân bổ CCDC có thời gian sử dụng <1năm.Nếu bạn mua về sử dụng cuối năm thì ko lẽ phân bổ hết 01 lần ah?Ko bắt buộc như bạn nói đâu nhé.

Trích dẫn Gửi bởi ubn_love
    TK 142 theo dõi phân bổ CCDC có thời gian sử dụng <1năm.Nếu bạn mua về sử dụng cuối năm thì ko lẽ phân bổ hết 01 lần ah?Ko bắt buộc như bạn nói đâu nhé.
    Chi phí trả trước liên quan đến 1 năm tài chính thì sử dụng TK142
    Chi phí trả trước liên quan đến 2 hoặc nhìu năm tài chính thì sử dụng TK242.

Trích dẫn Gửi bởi Philosopher
    Bạn phải xem lại chi phí treo từ năm 2004 là chi phí gì tại sao chưa phân bổ, cần nói rõ để mọi người góp ý. Thế nhé. :xinloinhe:
    Chỉ là những chi phí linh tinh thôi, em nghĩ chắc do kế toán trước ko biết đưa vào đâu nên đưa đại vào 142. Vậy bây giờ Bin phải làm bút toán
    Nợ 642, 641
    Có 142
    phải không mọi người nhỉ

Trích dẫn Gửi bởi BIN
    Chỉ là những chi phí linh tinh thôi, em nghĩ chắc do kế toán trước ko biết đưa vào đâu nên đưa đại vào 142. Vậy bây giờ Bin phải làm bút toán
    Nợ 642, 641
    Có 142
    phải không mọi người nhỉ
    Xem thử chi phí trả trước trên TK 142 này có Hóa đơn chứng từ đầy đủ ko.
    Nếu Ok thì hạch toán như trên.