Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 23
    Ðề: xăng, dầu thì đưa vào TK nào?

Trích dẫn Gửi bởi kimhoang
    Ko phải NVL chính mua về vẫn nhập kho.Rồi tùy theo mục đích SD mà cho vào 621,627,641,642.

Cả 2 cty bạn làm : Xăng dầu đều là NVL chính nên cho vào 152 nếu nhập kho rồi khi xuất kho mới ghi N 621/C152.Nếu mua ko nhập kho thì cho vào 6211 là đúng rồi.
    Còn nếu ko tin thì bạn làm theo thuế nhé.Sai thuế có chịu trách nhiệm ko?
    Mâu thuẩn quá nhỉ:confuse1:

Bên mình lâu lâu mới mua 1 lần, có khi 2 tháng mới mua 1 lần, 1 lần khoảng 3trđ à, không nhiều:confuse1:

Trích dẫn Gửi bởi thanhdiep

Bên mình lâu lâu mới mua 1 lần, có khi 2 tháng mới mua 1 lần, 1 lần khoảng 3trđ à, không nhiều:confuse1:
    theo mình tùy từng trường hợp của công ty, còn công ty mình hạch toán.
    1/. Khi mua
    Nợ TK 152
    Nợ TK 133
    Có TK 331
    2/. Khi xuất cho các bộ phận để dùng.
    Nợ TK 627, 641, 642, ....
    Có TK 152
    3/. khi thanh toán tiền
    Nợ TK 331
    Có TK 111, 112,....

Trích dẫn Gửi bởi dangvan
    Theo mình nếu không nhập kho thì làm sao cuối tháng mình có thể theo dõi chi tiết mình nợ trên TK 331 thế nào, chẳng nhẽ, lúc đó lại cộng từng cái hóa đơn 1 hay sao chứ.
    Khi nhập kho mình chi tiết theo khoản mục VD. 152(1) NVL chính, 152(4) Nhiên liệu chẳng hạn
    vậy không nhập kho mà đưa thẳng vào 641-CP bán hàng được không nhỉ:confuse1:

Tùy theo tình hình kinh doanh cuả Cty mà nhập kho hay ko nhập kho xăng dầu
    - Lĩnh vực SX thì nên nhập kho rồi phân bổ để tính giá thành SP
    - KD thương mại thì cho thẳng vào chi phí bán hàng , chi phí quản lý doanh nghiệp

Xăng chi phí hoạt động kinh doanh của DN:
    Đưa vào thẳng vào Nợ 642
    Nợ 1331
    Có 331/1111
    Còn dầu Diesll thì đưa vào nhập kho: Nợ 152
    N1331
    có 1111/331
    Sau đó kết chuyển vào chí phí SX Nợ 154/có 152 thế là ok

Cty bạn đang sử dụng quyết định 48 hay quyết định 15, trong khi công ty chỉ có 1 đầu kéo để tạo ra doanh thu? Nếu là QĐ48 thi hạch toán khác chứ:
    Nhập kho
    Nợ TK152
    Nợ TK133
    Có TK 111,112,331
    Xuất kho
    Nợ TK154 (Chi tiết)
    Có TK152
    Xuất thẳng
    Nợ TK154 (Chi tiết)
    Nợ TK133
    Có TK 111,112,331
    Tuỳ tình hình bạn là doanh nghiệp vừa và nhỏ hay lớn để hạch toán, nếu là DN lớn bạn hạch toán như các bạn trên đã hạch toán

Trích dẫn Gửi bởi thuyddc
    truoc đây mình làm ở cty vtải biển, chi phí nhiên liệu htoán vào 6211, bgiờ mình đang làm cho 1 1cty vận tải bộ (chạy xe container), cán bộ thuế lại hướng dẫn đưa vào 152. vậy làm thế nào cho hợp lý đây hả bạn?
    Mình thấy làm thế nào cũng đúng. Khi mua nhiên liệu về thì cho vào 152, khi xuất dùng nhiên liệu đó thì cho vào 621. Còn nếu mua về dùng luôn thì đưa thẳng vào 621 không cần qua 152 nữa cũng được.

Trích dẫn Gửi bởi thanhdiep

Uh, mâu thuân thiệt.TD coi lại chỗ màu đỏ nhé:

truoc đây mình làm ở cty vtải biển,[/COLOR] chi phí nhiên liệu htoán vào 6211, bgiờ mình đang làm cho 1 1cty vận tải bộ (chạy xe container),[/COLOR] cán bộ thuế lại hướng dẫn đưa vào 152. vậy làm thế nào cho hợp lý đây hả bạn
    Chỗ này là m nói về thuyddc

Còn cty TD thì xăng dầu ko phải là NVL chính để SX nên ko thể đưa vào CP NVL trực tiếp 621 đc nên cho vào 627 nếu dùng chung cho SX , 641,642 nếu dùngcho BPBH,QL
    KH ko biết gì về NV đâu nên đùng bắt bẻ thêm nữa( thôi lần sau post mục thư gian cho lành)

Cả 2 cty bạn làm : Xăng dầu đều là NVL chính nên cho vào 152 nếu nhập kho rồi khi xuất kho mới ghi N 621/C152.Nếu mua ko nhập kho thì cho vào 6211 là đúng rồi.
    Còn nếu ko tin thì bạn làm theo thuế nhé.Sai thuế có chịu trách nhiệm ko?
    OK. cám ơn bạn nhé. mình sẽ htoán vào 621.

Bên tớ mua dầu và xăng về một phần để sản xuất, 1 phần để chạy xe otô chở hàng giao cho khách vậy làm cách nào để theo dõi tách ra được bao nhiêu cho chi phí bán hàng, bao nhiêu cho chi phí sản xuất, rồi còn xe otô giám đốc mình ko kê khai vào công ty nhưng cũng toàn lấy hóa đơn xăng dầu vậy mình phải làm thế nào để hợp lý tất cả các khỏan trên. Bạn nào có kinh nghiệm để có thể chia rõ được các khỏan trên giúp mình với!
    Cảm ơn nhiều!
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Bên tớ mua dầu và xăng về một phần để sản xuất, 1 phần để chạy xe ô tô chở hàng giao cho khách vậy làm cách nào để theo dõi tách ra được bao nhiêu cho chi phí bán hàng, bao nhiêu cho chi phí sản xuất, rồi còn xe ô tô giám đốc mình không kê khai vào công ty nhưng cũng toàn lấy hóa đơn xăng dầu vậy mình phải làm thế nào để hợp lý tất cả các khỏan trên. Bạn nào có kinh nghiệm để có thể chia rõ được các khỏan trên giúp mình với!
    Cảm ơn nhiều!

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối