Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 37
    Ðề: hoá đơn vận tải dịnh khoản như thế nào

hoa don van tai thi dinh khoan nhu sau
    Vận chuyển hàng đi bán:

Nợ TK 641 hoặc 6421(QĐ 48-)
    Nợ TK 133
    Có TK 111,112,331

+ Vận chuyển hàng hóa mua:
    - Tính vào giá nhập kho của hàng hóa
    Nợ TK 156( chi tiết phí vận chuyển)
    Nợ TK 133
    Co TK 111,112,331

Trích dẫn Gửi bởi Haiauo2000
    *Khác nhau hoàn toàn nhá Rồng
    -Thuê chở hàng ko thường xuyên (Cty A lâu lâu mới thuê Cty B vận chuyển)
    thì ta đưa vào chi phí bán hàng luôn 641
    -Thuê chở hàng thường xuyên thì phải đưa vào giá vốn nhé nếu ko thì trên " Hệ thống tài khoản" có thêm "TK156.2 : chi phí thu mua hàng hóa" làm jì để chơi à Rồng (nếu ko biết cách tính cho phân bổ chi phí này vào giá vốn thì Haiau chỉ luôn cho)
    Sai rồi chim.
    Dựa vào bản chất của nghiệp vụ chứ không dựa vào thường xuyên hay không thường xuyên đâu nhé.
    Phục vụ cho nhu cầu gì thì đưa nó vào đấy.
    Không thường xuyên nhưng phục vụ cho hàng nhập kho thì vẫn phải đưa vào giá vốn hàng nhập.
    Còn thường xuyên mà phục vụ cho công tác bán hàng thì lại phải đưa vào chi phí bán hàng chứ đưa vào 1562 có mà ... tiêu đấy
    Đọc kỹ rồi hiểu nhé

Theo như bạn nói thì mình làm sai thật
    thế mà mình vẫn làm vậy có sao đâu, đường nào mà chẳng đi đến LAMA

Theo như bạn nói thì mình làm sai thật
    thế mà mình vẫn làm vậy có sao đâu, đường nào mà chẳng đi đến LAMA
    Nói thế thì thôi tất cả hạch toán vào thẳng 911 cho nó lành.
    Đường nào mà chả về lãi lỗ.

Trích dẫn Gửi bởi Trùng Dương
    Sai rồi chim.
    Dựa vào bản chất của nghiệp vụ chứ không dựa vào thường xuyên hay không thường xuyên đâu nhé.
    Phục vụ cho nhu cầu gì thì đưa nó vào đấy.
    Không thường xuyên nhưng phục vụ cho hàng nhập kho thì vẫn phải đưa vào giá vốn hàng nhập.
    Còn thường xuyên mà phục vụ cho công tác bán hàng thì lại phải đưa vào chi phí bán hàng chứ đưa vào 1562 có mà ... tiêu đấy
    Đọc kỹ rồi hiểu nhé
    Dòng trên sai rồi bạn ạ, đưa vào giá vốn , bạn biết giá vốn ghi nhận khi DN bán hàng không, đưa vào TK 1562 như haiau nói, khi bán hàng thì phân phổ theo số lượng hàng bán nhé, tự nhiên cỏng vào giá vốn, về đọc bài lại đi
    thân chào

*Khác nhau hoàn toàn nhá Rồng
    -Thuê chở hàng ko thường xuyên (Cty A lâu lâu mới thuê Cty B vận chuyển)
    thì ta đưa vào chi phí bán hàng luôn 641
    -Thuê chở hàng thường xuyên thì phải đưa vào giá vốn nhé nếu ko thì trên " Hệ thống tài khoản" có thêm "TK156.2 : chi phí thu mua hàng hóa" làm jì để chơi à Rồng (nếu ko biết cách tính cho phân bổ chi phí này vào giá vốn thì Haiau chỉ luôn cho)
    Vậy để Rồng trích lại nguyên văn cho Haiou coi nhé:
    Đây là bài trả lời của Rồng.

[QUOTE]Nguyên văn bởi Dragon489 View Post
    + Vận chuyển hàng đi bán:

Nợ TK 641 hoặc 6421(QĐ 4:happy3:

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    Dòng trên sai rồi bạn ạ, đưa vào giá vốn , bạn biết giá vốn ghi nhận khi DN bán hàng không, đưa vào TK 1562 như haiau nói, khi bán hàng thì phân phổ theo số lượng hàng bán nhé, tự nhiên cỏng vào giá vốn, về đọc bài lại đi
    thân chào
    Chị này đúng là chả hiểu gì mà vào ghi bừa.
    Đã đọc hết topic chưa mà phán kinh thế.
    Topic này đâu có dài mà phải bận đến nỗi chưa đọc mà đã phán bừa thế.
    Đọc lại từ đầu đi rồi phát ngôn cũng chưa muộn.
    Chả biết gì mà tinh tướng

thân chào
    Pác nói thế nào ấy chứ ạ, khi em mua hàng và thuê người khác chở hàng, giá nhập kho hàng hóa của em = giá ghi trên hóa đơn + chi ví vận chuyển + chi phí bốc dỡ (nếu có).

khi bán hàng thì phân phổ theo số lượng hàng bán nhé, tự nhiên cỏng vào giá vốn, về đọc bài lại đi
    Thế bác cho em hỏi bác là nếu theo chế độ kế toán thực hiện theo QĐ 48 thì làm gì có 1562 không lẽ người làm kế toán cứ đẻ nó ra được sao:
    156(A) = Giá mua trên hóa đơn + phí vận chuyển, em phân bổ ngay mà không cần đợi đến khi bán hàng mới phân bổ, nếu theo bác là đợi đến khi nào bán mới phân bổ thì hàng hóa em mua về lưu trong kho 1 nửa và bán một nửa, số một nửa trong kho đó em thực hiện đúng theo chuẩn mực hàng tồn kho tới năm sau chẳng lẽ cái chi phí vận chuyển đầu vào của em nó cứ treo lơ lửng à :confuse1:

thân chào
    Đọc đi đọc lại bài này nhiều lần mà chẳng hiểu Van sì nói đến vấn đề gì nhỉ? Trùng Dương có nói rõ là nếu chi phí vận chuyển không thường xuyên nhưng phục vụ cho hàng nhập kho thì phải đưa vào giá vốn hàng nhập <== Đúng rồi còn gì. Giá vốn hàng nhập ở đây là nói đến TK 156 chứ không phải là TK 632 đây àh, chắc là Van sì đọc không kỹ hoặc có đọc kỹ nhưng khi đọc đến từ "giá vốn" cứ nghĩ nó là 632 mà không chịu đọc hết cụm từ "Giá vốn hàng nhập... kho". TK 156 có 2 tài khoản cấp 2 là TK 1561 và TK 1562 mà những ai làm kế toán đều biết rõ cả.

Trích dẫn Gửi bởi Trùng Dương

Trường hợp này thì ko nên ghi là "giá vốn". Vansi nghĩ giá vốn là 632. các pác bình tĩnh nhé

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối