Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 4 của 9 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... CuốiCuối
Kết quả 31 đến 40 của 81

Chủ đề: 142 hay 242

Ðề: 142 hay 242

Trích dẫn Gửi bởi boxoidn
    Vậy mỗi người mỗi ý kiến hơi khó cho việc xác định đúng sai của chủ topic này, mình có ý kiến thế này, chỉ có 142 & 242 thì nên chia ra 2 bên ai chọn đưa vào 142 thì tạo ra 1 nhóm và nhóm này bổ sung ý kiến cho nhau tại sao lại chọn 142, tương tự như vậy ai chọn 242 cũng vậy.
    Mình chọn 242 vì các lý ô đã nêu ở trên. (Chứng cứ tranh luận của mình là dựa vào sách QD15 của Bộ tài chính)
    Hi,
    Ừh, giống như bạn nói, có người chọn 142 và cũng có người chọn 242. Nhưng mình có chút thắc mắc này:
    - nếu nói theo các bạn chọn 242 thì tài khoản 142 sẽ không bao giờ có số dư vào báo cáo tài chính cuối năm phải không nhưng theo chuẩn mực kế toán thì báo cáo tài chính cuối năm vẫn có số dư 142 trên bảng CĐSPS và bảng CĐKT ( nằm ở MS 150)
    - Nếu chọn 142 rồi cuối năm kết chuyển sang 242 thì tài khoản 242 có còn đúng tính chất nửa không vì số dư lúc đó dĩ nhiên là phân bổ dưới 12 tháng rồi
    Mình có môt chút thắc mắc vậy

Thân chào

Trích dẫn Gửi bởi nmtuan
    tôi ngạc nhiên trước ý kiến của Noproblem. nếu như bạn có dẫn chứng cụ thể thì tuyệt quá. có nghĩa là nó được quy định tại khoản nào hay mục nào ấy?
    bạn sẽ thuyết phục được mọi người. còn hiện tại tôi nghĩ TK142 thì đúng hơn
    Dẫn chứng ở đây này (điểm 3 mục III thông tư 89/2002/TT-BTC ngày 9/10/2002 của Bộ tài chính)

1 - Chỉ hạch toán vào Tài khoản 242 những khoản chi phí phát sinh có liên quan đến kết quả hoạt động trên một năm tài chính;
    2 - Các loại chi phí nêu trên nếu chỉ liên quan đến năm tài chính hiện tại thì khi thực tế phát sinh được ghi nhận ngay vào chi phí SXKD trong năm tài chính đó mà không phản ánh vào Tài khoản 242 "Chi phí trả trước dài hạn";
    Bây giờ bạn còn ngạc nhiên nữa không?
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi khoinhat
    Hi,
    Ừh, giống như bạn nói, có người chọn 142 và cũng có người chọn 242. Nhưng mình có chút thắc mắc này:
    - nếu nói theo các bạn chọn 242 thì tài khoản 142 sẽ không bao giờ có số dư vào báo cáo tài chính cuối năm phải không nhưng theo chuẩn mực kế toán thì báo cáo tài chính cuối năm vẫn có số dư 142 trên bảng CĐSPS và bảng CĐKT ( nằm ở MS 150)
    - Nếu chọn 142 rồi cuối năm kết chuyển sang 242 thì tài khoản 242 có còn đúng tính chất nửa không vì số dư lúc đó dĩ nhiên là phân bổ dưới 12 tháng rồi
    Mình có môt chút thắc mắc vậy

Thân chào
    TK 142 chỉ có số dư ở cuối kỳ kế toán tháng, quý. Cuối kỳ kế toán năm số dư TK142=0

Đã có đủ thông tư, sách vở dẫn chứng cụ thể, vậy chúng ta kết luận ở đây nhé
    Trong câu hỏi của chủ topic ở đây bạn phải đưa sang TK 242 để phân bổ nhé.
    Thân chào! Chúc các bạn vui vẻ.

Trích dẫn Gửi bởi Trongkttv
    Dẫn chứng ở đây này (điểm 3 mục III thông tư 89/2002/TT-BTC ngày 9/10/2002 của Bộ tài chính)

Bây giờ bạn còn ngạc nhiên nữa không?
    -----------------------------------------------------------------------------------------

TK 142 chỉ có số dư ở cuối kỳ kế toán tháng, quý. Cuối kỳ kế toán năm số dư TK142=0
    Bạn nói vậy thì chuẩn mực kế toán sai àh vì trong chuẩn mực thì tk 142 vẫn có số dư cuối năm, nếu bạn có văn bản nào qui định 142 không có số dư cuối năm thì cho mình biêt với. Công ty mình báo cáo tài chính cuối năm vẫn có số dư 142 và kết quả kiểm toán của công ty kiểm toán và cả quyết toán thuế của cơ quan thuế đều chấp nhận, không lẻ tất cả đều sai àh?

Thân chào

Bạn nói vậy thì chuẩn mực kế toán sai àh vì trong chuẩn mực thì tk 142 vẫn có số dư cuối năm, nếu bạn có văn bản nào qui định 142 không có số dư cuối năm thì cho mình biêt với. Công ty mình báo cáo tài chính cuối năm vẫn có số dư 142 và kết quả kiểm toán của công ty kiểm toán và cả quyết toán thuế của cơ quan thuế đều chấp nhận, không lẻ tất cả đều sai àh?

Thân chào
    Theo sách QD 15 thì Tk142 chỉ được xác định trong 1 năm tài chính hay 1 kỳ kinh doanh, như vậy mình nghĩ cuối kỳ 142 còn số dư thì đầu kỳ năm sau bạn cũng phải chuyển sang Tk 242 để đúng với quy định.

Thân chào
    Chuẩn mực nào nói là TK 142 có số dư cuối năm vậy bạn?

Theo tôi bạn vẫn để ở TK 142 sau đó cuối năm tài chính kết chuyển số dư sang TK 242:cheers1:

Trích dẫn Gửi bởi Trongkttv
    Chuẩn mực nào nói là TK 142 có số dư cuối năm vậy bạn?
    Không có chuẩn mức nào nói là TK 142 không có số dư cả -Nó có phải TK chi phí đâu mà cấm nó có số dư.
    Việc phân loại TK 142,242 chỉ mang tính hcất tương đối thôi.
    Tuy nhiên khi phân bổ chi phí ta phải xác định thời gian phân bổ sao cho phù hợp
    thân chào

Nói như Vasni là đúng rồi.
    Phân bổ vào 142, 242 chỉ mang tình tương đối
    Nhưng trong QD15 "142 : chi phí ngăn hạn" được phân bổ trong 1 năm . Một năm = 12 tháng
    Theo câu hỏi của chủ Topic thì đưa vào 142 là chính xác nhất

Sau khi đọc lại về 2 TK 142 và 242 trong quyển 1 hệ thống TK kế toán ban hành theo QĐ 15 thì mình hiểu là CP phát sinh mà được phân bổ vào CPSXKD trong 1 năm tài chính thì đưa vào 142, còn CP phát sinh mà việc phân bổ liên quan đến nhiều nên độ kế toán thì cho vào 242. TH này cho vào 242. CP phát sinh và bạn phân bổ chi phí đó trong 9 tháng nhưng vẫn trong 1 niên độ kế toán thì cho vào 142, còn cho dù bạn có phân bổ trong 4 hay 6 tháng nhưng liên quan đến 2 niên độ kế toán thì vẫn cho 242. Theo mình hiểu thì như vậy.

Trang 4 của 9 Đầu tiênĐầu tiên ... 23456 ... CuốiCuối