Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 13 của 13
    Ðề: Treo trên TK nào để phân bổ?

Trích dẫn Gửi bởi 0309
    Anh ơi ! không phải họ xuất hóa đơn cho cty em mà ngược lại, bên e xuất hóa đơn cho khách hàng( cty e làm cho họ ).
    Nên e muốn biết CP để hoàn thành Hợp đồng này e treo ở đâu(trừ tk154-vì e ko sử dụng TK này) khì hợp đồng kết thúc bê e xuất Hóa đơn thì vào tháng đó cty ko phải ghi nhận có lãi.

Nếu e đưa thẳng Cp vào các TK CP 641,642 hàng tháng thì rỗ ràng 2 tháng đầu cty sẽ lỗ, nhưng đến tháng thứ 3 khi hoàn thành vất hóa đơn chắc chắn sẽ có lãi.

em muốn treo làm sao để khi kết thúc hợp đồng các Cp sẽ đc chuyển qua chính xác nếu có lãi cũng sẽ rất ít kia.
    Cty bạn có quyết toán hay báo cáo lãi lỗ từng tháng ko (nếu Cty nhỏ còn ko cần BC quý nữa là BC tháng). Nếu ko thì cứ tương vào 641,642. Cầu kỳ làm gì cho mệt người ra.

Trừ khi bạn làm BC quản trị thì hãy cần tắch biệt.

Bạn phải xác định xem cty bạn có mấy khâu (vd như thiết kế web, khâu bán hàng giới thiệu sản phẩm và khâu quản lý chung) . Thì khi thiết kế hợp đồng nào thì số phát sinh của hd nào thì tập hợp vào 154( Chi phí sản xuất kinh doanh dở dang).
    Bạn chon phương án tập hợp vào các Tk 641,642 cuối kỳ kết chuyển xác định KQKD cho gọn nhẹ sẽ là sai đấy vì như thế chẳng khác nào là công ty bạn là công ty thương mại ah?

Trích dẫn Gửi bởi 0309
    Cty e ký Hợp đồng xây dựng 1 website trị giá gần 200tr trong thời gian 3 tháng.
    Trong khâu kế toán từ trước đến em ko sử dụng Tk154 mà các CP em tập hợp luôn vào các Tk 641,642... cuối tháng kết chuyển TK911 xác định KQKD.

Nhưng nay phát sinh hợp đồng này khá lớn, e ko biết các Cp để hoàn thành hợp đồng này như: Cp tiền lương, các cp khác..em nên treo trên TK nào? để khi HD hoàn thành có thể kết cuyển để xác định lãi ( lỗ) đc?

Em có thể treo trên tk 142 đến luc kết thúc HD chuyển qua các TK CP rồi kết chuyển xác định KQKD đc ko?
    Công ty bạn chỉ có lĩnh vực sản xuất web thôi chứ? còn gì nữa hok?
    Nếu công ty có cả mảng thương mại thì bạn chỉ đưa vào Tk142 khi bạn xác định được đâu là chi phí sản xuất thiết kế web, đàu lầ chi phí kinh doanh thương mại
    Tôi nghĩ toốtnhất bạn nên đưa vào 154, sau đó khi sản phẩm hoàn thành không tiến hành nhập kho mà đưa thẳng vào giá vốn,như vậy hợp lý hơn

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12