Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 37

Chi phí xăng xe, cầu bãi

Sếp tôi có 1 chiếc ô tô Me, sếp yêu cầu tôi làm hợp đồng thuê xe để lấy chi phí xăng xe, chi phí cầu phà bến bãi. Tôi không hiểu phải làm hợp đồng thuê tài chính, tức là thuê xe dài hạn hay là chỉ làm hợp đồng thuê xe đi công tác bình thường? và có được phép lấy chi phí xăng xe, các loại vé xa lộ để làm chi phí không? Hãy giúp tôi với....
    Thank!!!
    Thank!!!
    Thank!!!
    Thank!!!

Ðề: kíu với pà con ơi!!!

Trích dẫn Gửi bởi quynhduan
    Sếp tôi có 1 chiếc ô tô Me, sếp yêu cầu tôi làm hợp đồng thuê xe để lấy chi phí xăng xe, chi phí cầu phà bến bãi. Tôi không hiểu phải làm hợp đồng thuê tài chính, tức là thuê xe dài hạn hay là chỉ làm hợp đồng thuê xe đi công tác bình thường? và có được phép lấy chi phí xăng xe, các loại vé xa lộ để làm chi phí không? Hãy giúp tôi với....
    Thank!!!
    Thank!!!
    Thank!!!
    Thank!!!
    Chào bạn
    Để được đưa các chi phí công tác, cầu đường, xăng xe vào chi phí thì bạn nên làm cách này.
    Chuyển tên chủ xe sang đăng ký tên công ty, tức đưa vào tài sản công ty.
    Ký kết hợp đồng xăng dầu với công ty xăng dầu thì dễ dàng hơn để lấy hóa đơn.

Ðề: kíu với pà con ơi!!!

Trích dẫn Gửi bởi quynhduan
    Thank!!!
    Thank!!!
    Thank!!!
    Thank!!!
    Làm hợp đồng thuê xe đi em tốt nhất là tìm 1 công ty nào đó rồi chịu thuế cho họ để họ xuất HĐ cho thuê cho mình. các chi phí công tác xang dầu ....đủ chứng từ và nhật trình là đưa vào chi phí ổn mà em

Ðề: Chi phí xăng xe, cầu bãi

Chi phí cầu phà không bao nhiêu tiền nên bạn cứ kê, kèm theo là giấy điều đi công tác (mẫu tự chế đi). Tính luôn phụ cấp công tác (max:140k/ngày/người).
    Chi phí xăng dầu miễn là hóa đơn mang tên cty + tương đối hợp lý so với tuyến đường trong giấy công tác kể trên.
    Tiền thuê xe, khấu hao xe: không có, vì xe mượn. Bình thường.

cty mình làm bên vận tải, nhưng thỉnh thoảng có thuê thêm xe để chở hàng cho khách, và khách hàng mình muốn bên mình xuất hóa đơn. Vậy thì trường hợp của mình thì phải làm sao cho hợp lệ ?

Thu tiền người ta thì phải xuất hóa đơn cho người ta chứ sao nữa mà hỏi.
    Còn bên mình thì thuê của người khác thì đòi họ hóa đơn trước khi trả tiền.
    (Nói nhỏ: theo tôi biết ngành vận tải hóa đơn luôn luôn sẵn sàng, không lo thiếu, nhất là mấy cái HTX, phải không?).

nhưng ý mình hỏi là: mình có phải làm hợp đồng với bên cho thuê không? tiền xăng dầu mình có phải trả không ? và hạch toán như thế nào ?
    Theo như bạn nói thì bên bạn thuê của cty thì có hóa đơn để đòi, nhưng bên mình thuê của cá nhân thì phải làm sao?

Trên diễn đàn này đâu có bàn chuyện mua hóa đơn để trốn thuế được bạn.
    Thôi chuyện của bạn đến đây chấm thôi.
    Còn muốn nói trên diễn đàn này thì phải chị thuế thôi.

nhưng ý mình hỏi là: mình có phải làm hợp đồng với bên cho thuê không? tiền xăng dầu mình có phải trả không ? và hạch toán như thế nào ?
    Hợp đồng giữa mình và xe, giữa mình và chủ hàng thì phải có rồi. Đi đường Công an thổi rồi làm sao?
    Tiền xăng dầu thì tùy theo trong hợp đồng ghi như thế nào làm thế ấy.
    Nếu mình đưa tiền ra mua xăng thì đòi cây xăng hóa đơn (Nói nhỏ: chuyện thường ngày ở Huyện là khều cây xăng: mua 100lít dầu lấy hóa đơn 200lít).
    Thuê xe cá nhân không có hóa đơn thì chịu, không nói ở đây được. Mà chắc nghề của bạn thì bạn rành mấy vụ này hơn tôi.
    Trả tiền mua xăng: N621,133/C111
    Trả tiền thuê xe: N627/C111
    Chi phí đi đường khác: N627/C111
    ....
    Thu tiền của khách: N111/C511,333
    Kết chuyển:
    N154/C621,627
    N632/C154
    ....

Trích dẫn Gửi bởi vunguyen
    Theo như bạn nói thì bên bạn thuê của cty thì có hóa đơn để đòi, nhưng bên mình thuê của cá nhân thì phải làm sao?
    Thuê xe của cá nhân thì bạn phải có hợp đồng thuê xe giữa cty bạn và người chủ xe thì chi phí đó mới được tính là hợp lý. Khi bạn đổ xăng thì tiền xăng luôn bao gồm cả VAT rồi. Bạn nên đổ xăng tại 1 cây xăng cố định và làm hợp đồng với cây xăng đó, cuối tháng lấy HĐ.

Trích dẫn Gửi bởi vunguyen
    Khi Cty bạn thuê xe của 1 cá nhân bất kỳ thì buộc Cty bạn phải ký HĐồng thuê với cá nhân đó để căn cứ mà tính chi phí cho Cty bạn khi sử dụng chiếc xe đó.
    Trong HĐồng cần thoả thuận Bên cho thuê hay bên thuê sẽ thanh toán tiền xăng xe. nhưng theo mình nghĩ là Bên thuê sẽ chịu khoảng này.
    Bên cho thuê là cá nhân thì tự họ không có HĐ để xuất cho cty bạn nhưng cá nhân đó có thể lên CQ Thuế nơi cá nhân đó đăng ký chủ quyền xe (có hộ khẩu) để mua HĐ mà xuâấ cho cty bạn.
    Thân !

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối