Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 37
    Ðề: Chi phí xăng xe, cầu bãi

Trích dẫn Gửi bởi vunguyen
    cho mình hỏi tí về phần định khoản, cty mình dùng QĐ 48 nên k dùng tài khoản 6 và mình thấy bạn kết chuyển tài khoản 6 sang 154 hình như là nhầm phải không bạn ? vì kết chuyển tài khoản 6 sang 911 mà phải k ?
    Không xài 621,622,627 nhưng chẳng lẽ không có 632? (Tôi không biết nữa vì tôi không xài QD4:smilielol5:[/QUOTE]Hình như (hông chắc lắm) là cty phải trả tiền trước rồi Petro mới phát cho phiếu và xuất hóa đơn. Đem phiếu về, nếu hết hạn mà chưa xài phiếu đó thì coi như mất.

Trích dẫn Gửi bởi muontennguoi
    Hình như (hông chắc lắm) là cty phải trả tiền trước rồi Petro mới phát cho phiếu và xuất hóa đơn. Đem phiếu về, nếu hết hạn mà chưa xài phiếu đó thì coi như mất.
    Trường hợp em nói là phiếu do công ty tự phát hành chứ không phải phiếu bên cung cấp xăng bác ạ, hàng tháng phát cho nhân viên và không ghi thời hạn, có khi để cả năm cũng được :happy3: Chắc là có thoả thuận riêng với cây xăng :cheers1:

Trích dẫn Gửi bởi cayman
    Trường hợp em nói là phiếu do công ty tự phát hành chứ không phải phiếu bên cung cấp xăng bác ạ, hàng tháng phát cho nhân viên và không ghi thời hạn, có khi để cả năm cũng được :happy3: Chắc là có thoả thuận riêng với cây xăng :cheers1:
    Nếu là phiếu tự Cty phát hành thì nó rắc rối lắm ạh.
    Tốt nhất là mình mua phiếu của cây xăng luôn. Nhưng trên đó có ghi ngày hết hạn (thường là 45 ngày). Đổ trước ngày đó là OK.

Trích dẫn Gửi bởi Nam Tước
    Nếu là phiếu tự Cty phát hành thì nó rắc rối lắm ạh.
    Tốt nhất là mình mua phiếu của cây xăng luôn. Nhưng trên đó có ghi ngày hết hạn (thường là 45 ngày). Đổ trước ngày đó là OK.
    Tớ ko hiểu cái này lắm, Pà Kon giải thích giúp, Cty tớ thì đơn giản lắm. mua 1 cái bồn 1000 lít. Mua 1 lần lấy HĐ, rùi hàng ngày làm phiếu xuất sử dụng, an toàn tiện lợi, thủ tục đúng pháp luật he he:cheers1:

Trích dẫn Gửi bởi Dragon489
    Tớ ko hiểu cái này lắm, Pà Kon giải thích giúp, Cty tớ thì đơn giản lắm. mua 1 cái bồn 1000 lít. Mua 1 lần lấy HĐ, rùi hàng ngày làm phiếu xuất sử dụng, an toàn tiện lợi, thủ tục đúng pháp luật he he:cheers1:
    Nói như Dra thì dễ rồi.
    Nhưng kẹt 1 nỗi là mình mua về trữ nhìu quá bị thất thoát, bai hơi, và nhất là dễ xảy ra cháy nổ lắm.
    Còn mình mua bằng phiếu (giống như tem thư thời trước hay nghe ông bà kể lại ấy) thì mình cũng lấy HĐ được chứ sao không ?
    Cái này Cty tới đang dùng đấy.

chào!
    Cho mình hỏi là cty mình ở Phú Nhuận muốn mua phiếu đổ xăng cho nhân viên công ty ma mình không biết phải mua ở đâu? có ai biết thì chỉ giúp mình với nhé, thanks

quynhduan oi, bạn có thể chuyển tên chủ TSCĐ, có nghĩa là ông chủ cuả bạn bán lại TSCĐ đó cho công ty. như vậy công ty bạn vừa hạch toán chi phí xăng xe cầu đường vừa tính chi phí khấu hao hàng kỳ. như vậy là có thêm 1 khoản chi phí hợp lý rồi. chắng có cơ quan thuế nào bóc tách được khoản chi phí đó cả

Ðề: kíu với pà con ơi!!!

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    Chào bạn
    Để được đưa các chi phí công tác, cầu đường, xăng xe vào chi phí thì bạn nên làm cách này.
    Chuyển tên chủ xe sang đăng ký tên công ty, tức đưa vào tài sản công ty.
    Ký kết hợp đồng xăng dầu với công ty xăng dầu thì dễ dàng hơn để lấy hóa đơn.
    Vansi bán xe à?
    Hợp đồng thuê xe nói rõ các chi phí xăng, phí cầu phà, tiền thuê xe...trừ khấu hao. Pác Thuế khó mà nhăm nhe.

nhân tiện cho mình hỏi luôn là:thủ tục để hợp thức hóa các HĐ xăng xe với cơ quan thuế bao gồm những gì?chỉ dùm mình với. công ty mình sắp quyết toán mà mình vẫn chưa biết phải làm sao!:helpsmilie:

Trích dẫn Gửi bởi ngango2307
    nhân tiện cho mình hỏi luôn là:thủ tục để hợp thức hóa các HĐ xăng xe với cơ quan thuế bao gồm những gì?chỉ dùm mình với. công ty mình sắp quyết toán mà mình vẫn chưa biết phải làm sao!:helpsmilie:
    Không có thủ tục để hợp thức hóa hóa đơn xăng xe!
    Có xe và dùng xăng thì mua xăng lấy hóa đơn. Không có xe thì thuê xe nói rõ xăng tôi chịu và nhớ là khi mua xăng hóa đơn lại lấy.

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối