Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Chủ đề: Kế Toán Xây Dựng

Kế Toán Xây Dựng

Chào các anh chị kế toán thân mến !

Các anh chị cho em hỏi, chi phí đầu vào trong kế toán xây dựng mình nên lấy theo tiêu thức tổng giá trị hợp đồng hay là lấy theo tiêu thức khối lượng của dự toán, xin các anh chị dân kế toán cho em một ý kiến nhé.

Ðề: Kế Toán Xây Dựng

Trích dẫn Gửi bởi Phẩm Tiết

Các anh chị cho em hỏi, chi phí đầu vào trong kế toán xây dựng mình nên lấy theo tiêu thức tổng giá trị hợp đồng hay là lấy theo tiêu thức khối lượng của dự toán, xin các anh chị dân kế toán cho em một ý kiến nhé.
    Chi phí đầu vào không lấy theo tiêu thức nào cả, mà tập hợp tất cả các chi phí phát sinh trong quá trình thi công xây lắp công trình hoặc dự án. Một ctrình xây dựng hoặc 1 dự án có thể lãi hoặc lỗ nên không có tiêu thức nào dùng để lấy chi phí đầu vào.

Thân chào bạn!

-Bạn phải tập hợp tất cả các chi phí phục vụ cho công trình đó trong suốt thời gian thi công đến khi quyết toán công trình.
    -Nhưng mình thường thấy bên xây dựng đâu có làm đúng theo hồ sơ thiết kế đâu(làm như vậy là lỗ) .VD tổng dự toán là 500tấn xi măng thì chỉ làm 420tấn chẳng hạn như vậy DN mói có lời. Nhưng khi quyết toán vẫn phải có đủ chứng từ cho 500tấn Xi măng
    -Vì thế bạn phải dựa vào hồ sơ quyết toán(nếu chưa có hồ sơ quyết toán thì bạn căn cứ vào hồ sơ dự toán ban đầu) để lấy chi phí đầu vào sao cho đúng chủng loại, khối lượng vật tư và các chi phí khác nhé.
    Chúc bạn làm tốt

Cảm ơn bạn, Tất nhiên công trình xây dựng có thế lãi hoặc lỗ nhưng lãi, lỗ còn thùy thuộc vào chi phí đầu vào của mình lấy vào cho hợp lý, ý mình là lấy theo tiêu thức nào thì đúng hơn.
    + Bạn ạ, việc bạn lấy chi phí đầu vào theo tiêu thức nào cũng không hợp lý được, nếu bạn căn cứ vào 2 tiêu chí trên thì không lẽ chi phí phát sinh thực tế lớn hơn nhiều nhưng bạn vẫn cứ phải ép nó vào các tiêu thức trên sao? Với chi phí hợp lý của công trình bạn chỉ cần tập hợp tất cả hóa đơn chứng từ hợp pháp, hợp lý phát sinh cho công trình đó là ok, cơ quan thuế khi quyết toán cũng chỉ quan tâm tới cái này, cho nên bạn không nên lấy theo tiêu chí nào cả. Việc bạn làm trong cty xây dựng thì bạn cần tham khảo thêm chuẩn mực kế toán số 15 về hợp đồng xây dựng và cách hạch toán các chi phí phát sinh cũng như tính giá vốn của công trình mà hoàn toàn không cần quan tâm gì tới 2 tiêu chí kia cả, việc quan tâm tới 2 chi phí kia của bạn chỉ là dự toán công trình khi bạn làm hồ sơ thầu thi công công trình hay dự án mà thôi.

Chúc bạn làm tốt!

Mình nghĩ khi tập hợp chi phí bạn nên căn cứ vào bảng tổng hợp vật tư của công trình đó là chuẩn xác nhất, căn cứ vào bảng đó mình có thể theo dõi sát được khối lượng cũng như giá thành để chi phí không thấp cũng không cao quá.

:thumbup:
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Các pác cho mình hỏi, phần mềm HKKT 1.3 không cho phép mình điều chỉnh thuế GTGT đầu vào, nếu mình có sai sót ở tháng trước mà muốn điều chỉnh tăng hay giảm cho đúng thì phải làm thế nào????? :helpsmilie: :helpsmilie:

Trích dẫn Gửi bởi sondv
    theo bạn nói "mới lấy được 450tấn" tức là như thế nào? Còn khi bạn hạch toán chi phí NVLTT cho công trình thì cần phải căn cứ vào khối lượng đã nghiệm thu quyết toán chứ. Theo lý thuyết thì khối lượng nghiệm thu phải tương đồng với khối lượng mà cty đã xuất dùng cho ctrình, nhưng trên ttế thì khối lượng theo nghiệm thu vẫn thường lớn hơn và để hợp lý cho vấn đề này các DN thường lấy HĐ chứng từ khống để bù vào. bạn ko được lấy theo "giá trị tiền dự thầu" để khống chế khối lượng đầu vào được. Nói chung là nhiều vấn đề rắc rối cần phải tính toán thật cẩn thận để cty đảm bảo được mức lãi (lỗ) hợp lý và vẫn đảm bảo hồ sơ quyết toán được nghiệm thu đầy đủ. :confuse1:
    Mình nói mới lấy được 450tấn xi măng có nghĩa là lấy trên hóa đơn chứng từ đó bạn, chứ mình không nói trên thực tế đâu bạn. ở đây mình chỉ hỏi trên phương diện sổ sách thôi.

Mình nói mới lấy được 450tấn xi măng có nghĩa là lấy trên hóa đơn chứng từ đó bạn, chứ mình không nói trên thực tế đâu bạn. ở đây mình chỉ hỏi trên phương diện sổ sách thôi.
    Nếu lấy theo sổ sách thì bạn cần hiểu về bản vẽ thiết kế của dự án hoặc công trình, xác định mức NVL sử dụng cho mỗi m2, các chi phí khác liên quan tới mỗi m2 dự tính, sau đó nhân với tổng m2 mà ctrinh hoặc dự án bạn thực hiện, bạn có thể đối chiếu cái này với bản dự toán sẽ ra số trên sổ sách mà không cần theo bất cứ một tiêu thức nào trong 2 tiêu thức bạn đã đề cập trên!

Thân chào!

Trích dẫn Gửi bởi giang_1311
    Trường hợp này bạn phải lấy đủ khối lượng là 500tấn nếu ko thì đương nhiên bạn công nhận rằng bạn bớt xén NVL rồi: ko được đâu nhé. Nếu bằng giá dự thầu thì bên bạn nên làm công văn trượt giá để xin chủ đầu tư nhé. Đối với những công trình mà đã ghi giá ko thay đổi thì bên bạn phải chịu lỗ thôi vì bài thầu của bạn ko tính hết được các phương án. chúc bạn thành công
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Theo mình thì bạn phải lấy lượng NVL đúng như lượng của dự toán còn giá cả của NVL bạn dựa vào giá dự thầu. Tuy nhiên cũng nhiều khi công trình khéo dài nhiều năm giá NVL tăng lên nhiều thì mình vẫn phải chấp nhận thôi chứ cũng ko bắt người bán ghi thấp giá xuống để bằng giá dự thầu được
    Chi phí đầu vào của một công trình xây dựng:
    - Bạn phải căn cứ vào khối lượng NVL tính trong dự toán để lấy hóa đơn. Ở đây chỉ chú ý tới khối lượng NVL chứ ko căn cứ vào đơn giá vì ở mỗi thời điểm thi công thì đơn giá NVL có thể khác nhau

Làm xây dựng rất phức tạp, có rất nhiều vấn đề nên để nói 1-2 câu thì không thể hết được
    :banghead:

A Rồng ơi, theo lý thuyết thì làm như a là đúng. Nhưng Dn mà làm đúng như vày thì lấy tiền dau mà chạy cửa sau để có công trình mà làm hả a?