Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Chủ đề: Chi phí lãi vay

  1. #1
    Ngày tham gia
    Nov 2015
    Bài viết
    3

  2. #2
    Ngày tham gia
    Nov 2015
    Bài viết
    9
    Ðề: Chi phí khấu hao

    về mặt bản chất thì điều này không sai. Vì chi phí lãi vay của công ty bạn là chi phí mà công ty bỏ ra để cấu thành tài sản và được vốn hóa, ghi nhận vào nguyên giá TSCĐ. Tuy nhiên ghi nhận toán bộ vào NG TSCĐ và chi ghi nhận 1 lần và trích khấu hao
    chúc bạn thành công!

  3. #3
    Ngày tham gia
    Aug 2015
    Bài viết
    0
    Ðề: Chi phí khấu hao




    Trích dẫn Gửi bởi deepbluesea
    Công ty tớ có vay tiền ngân hàng để mua một số máy móc TB phục vụ thi công C/trình. Trong bảng tính khấu hao máy thi công có tách riêng gồm tiền khấu hao và lãi và hạch toán khoản chi phí này vào TK 214. Điều này có hợp lý không các bạn??? Giúp tớ với.
    Lãi vay này đã phân bổ riêng ra chưa nhỉ. Theo nguyen tắc thì lãi vay này cộng vào nguyên giá TSCĐ sau đó mới tiến hành trích khấu hao

  4. #4
    Ngày tham gia
    Nov 2015
    Bài viết
    0
    Ðề: Chi phí khấu hao




    Trích dẫn Gửi bởi nss.nhuquynh
    Lãi vay này đã phân bổ riêng ra chưa nhỉ. Theo nguyen tắc thì lãi vay này cộng vào nguyên giá TSCĐ sau đó mới tiến hành trích khấu hao
    Không đúng bạn ơi, lãi vay không công vào nguyen giá mà cho vào chi phí bạn ah

  5. #5
    Ngày tham gia
    Nov 2015
    Bài viết
    0
    Ðề: Chi phí khấu hao

    http://**************/forum/showthread.php?t=83632 vấn đề này đã đc thảo luận rồi, bạn vào link trên tham khảo nha.

    Thân !

  6. #6
    Ngày tham gia
    Aug 2015
    Bài viết
    0
    Ðề: Chi phí khấu hao




    Trích dẫn Gửi bởi quynhduan
    Không đúng bạn ơi, lãi vay không công vào nguyen giá mà cho vào chi phí bạn ah
    Nếu không đủ điều kiện vốn hóa thì mới đưa vào chi phí nhé quynhduan.
    Tham khảo thêm VAS 16 nhé em.
    Chúc thành công

  7. #7
    Ngày tham gia
    Apr 2016
    Bài viết
    1
    Ðề: Chi phí khấu hao




    Trích dẫn Gửi bởi Baocông
    Nếu không đủ điều kiện vốn hóa thì mới đưa vào chi phí nhé quynhduan.
    Tham khảo thêm VAS 16 nhé em.
    Chúc thành công
    Dạ vẫn còn nữa ạ, theo điều 4 mục 1.a thì nguyên giá TSCĐ được tính như sau:




    Điều 4: Xác định nguyên giá của tài sản cố định:

    1. Xác định nguyên giá tài sản cố định hữu hình:

    a. Tài sản cố định hữu hình mua sắm:

    Nguyên giá tài sản cố định hữu hình mua sắm (kể cả mua mới và cũ) là giá mua thực tế phải trả cộng (+) các khoản thuế (không bao gồm các khoản thuế được hoàn lại), các chi phí liên quan trực tiếp phải chi ra tính đến thời điểm đưa tài sản cố định vào trạng thái sẵn sàng sử dụng như: lãi tiền vay đầu tư cho tài sản cố định; chi phí vận chuyển, bốc dỡ; chi phí nâng cấp; chi phí lắp đặt, chạy thử; lệ phí trước bạ...
    Vậy tiền lãi do đầu tư mua TSCĐ tính tới thời điểm đưa TSCĐ vào trạng thái sẵn sàng sử dụng được cộng vào nguyên giá của TSCĐ.




    Trường hợp tài sản cố định hữu hình mua trả chậm, trả góp, nguyên giá tài sản cố định mua sắm là giá mua trả tiền ngay tại thời điểm mua cộng (+) các khoản thuế (không bao gồm các khoản thuế được hoàn lại), các chi phí liên quan trực tiếp phải chi ra tính đến thời điểm đưa tài sản cố định vào trạng thái sẵn sàng sử dụng như: chi phí vận chuyển, bốc dỡ; chi phí nâng cấp; chi phí lắp đặt, chạy thử ; lệ phí trước bạ... Khoản chênh lệch giữa giá mua trả chậm và giá mua trả tiền ngay được hạch toán vào chi phí tài chính theo kỳ hạn thanh toán, trừ khi số chênh lệch đó được tính vào nguyên giá của tài sản cố định hữu hình theo quy định vốn hóa chi phí lãi vay.
    Khoản chi phí chênh lệch do mua trả chậm được tính vào chi phí tài chính TK 635 mà thôi!

 

 

Quyền viết bài

  • Bạn Không thể gửi Chủ đề mới
  • Bạn Không thể Gửi trả lời
  • Bạn Không thể Gửi file đính kèm
  • Bạn Không thể Sửa bài viết của mình
  •