Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Chi phí nhân công tính theo bảng lương?

Công ty em vừa hoàn thành một công trình, nhân công đều là người lao động trong công ty, trong bảng tổng hợp kinh phí dự toán công trình thì có mục "chi phí nhân công". Các anh chị cho em hỏi em phải tính chi phí nhân công này như thế nào? (Giả sử mức lương tháng của mỗi NV trong cty là 2trđ, cty có 10 NV, chí phí nhân công phải tính la 25trđ) tính riêng chi phí này cho từng công trình phải không ạ? Ít kinh nghiệm, đặt câu hỏi ngốc, các anh chị trả lời giúp em nhé! Cảm ơn, cảm ơn, cảm ơn...

Ðề: Chi phí nhân công tính theo bảng lương?

Trích dẫn Gửi bởi quynhlinh24
    Công ty em vừa hoàn thành một công trình, nhân công đều là người lao động trong công ty, trong bảng tổng hợp kinh phí dự toán công trình thì có mục "chi phí nhân công". Các anh chị cho em hỏi em phải tính chi phí nhân công này như thế nào? (Giả sử mức lương tháng của mỗi NV trong cty là 2trđ, cty có 10 NV, chí phí nhân công phải tính la 25trđ) tính riêng chi phí này cho từng công trình phải không ạ? Ít kinh nghiệm, đặt câu hỏi ngốc, các anh chị trả lời giúp em nhé! Cảm ơn, cảm ơn, cảm ơn...
    Cách tính chi phí nhân công là: tổng số nhân công và tổng số tiền thôi (bảng lương, bảng chấm công, làm đêm, thêm giờ của CNV làm việc trong công trình...)

Từng công trình và hạng mục công trình thì phải tính riêng các phần chi phí để quyết toán theo từng Ctrình hoặc hạng mục ctrình em nhé.

Chúc em làm tốt!

Trích dẫn Gửi bởi leanhcom
    Cách tính chi phí nhân công là: tổng số nhân công và tổng số tiền thôi (bảng lương, bảng chấm công, làm đêm, thêm giờ của CNV làm việc trong công trình...)

Từng công trình và hạng mục công trình thì phải tính riêng các phần chi phí để quyết toán theo từng Ctrình hoặc hạng mục ctrình em nhé.

Chúc em làm tốt!
    Xin lỗi cho em hỏi thêm chút, cty em cả tháng làm có 1 ctrình thôi, những người làm công trình đó là GĐ, PGĐ, cộng tác viên, cái lý thuyết tính riêng cho từng công trình đó em học kỹ lắm rồi mà chưa hiểu. Làm ơn chỉ giùm em trong trường hợp này với, à hay là em hiểu thế này đúng không nhé: ngoài phần lương theo hợp đồng lao động hàng tháng họ được hưởng thì em phải làm thêm bảng chấm công, bảng lương (chia lương) cho họ theo công trình nữa phải không? Xin cả nhà chỉ giúp!

Mình nghĩ bạn nên xem lại công ty bạn tính lương cho nhân viên theo hình thức lương cứng hay theo sản phẩm hoàn thành. Theo mình hiểu thì công ty bạn trả lương cứng? Nếu như vậy bạn chỉ cần hạch toán như bình thường thôi, nếu công ty bạn vừa hoàn thành công trình đó có thêm chế độ cho nhân viên (ăn ca, làm đêm...) thì bạn tính cho từng người rồi cộng thêm lương cứng hàng tháng của nhân viên

Các nhà kế toán giàu kinh nghiệm ơi, hãy cho em biết cần có những chứng từ gì để hạch toán chi phí nhân công thế? Em lấy giấy bút ra sẵn rồi nè, mong các bác chỉ giáo!
    :banginvg1:

Các nhà kế toán giàu kinh nghiệm ơi, hãy cho em biết cần có những chứng từ gì để hạch toán chi phí nhân công thế? Em lấy giấy bút ra sẵn rồi nè, mong các bác chỉ giáo!
    Thế này nhé:Tính cho 1 công trình
    - Bảng chấm công(ai làm thì được chấm công)
    - Bảng thanh toán lương (Có công thì được tính lương) nhớ trừ thuế TNCN
    - Làm thêm giờ, làm đêm, ăn ca(Nhân thêm tỉ lệ theo quy định của đơn vị)
    - Chi lương và hạch toán
    - Nếu chi phí nhân công chưa hết theo định mức chi phí của công trình tôancs 2 tình huống xảy ra
    + Lãi cho công ty
    + Nếu không để lãi thì bạn phải suy nghĩ chút nữa
    Trường hợp nhiều công trình cùng thi công một lúc thì phải có nhiều bộ phận tham gia.
    Đặc biệt dự toán làm công trình người ta đưa chi phí nhân công ở đây chủ yếu là nhân công lao động trực tiếp, lao động gián tiếp ít thôi