Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

vẫn là cp tiếp khách

Pác nào có kinh nghiệm quyết toán thuế cho em hỏi tẹo:

Nếu Thuế kiểm tra các chứng từ của mình, giả sử như Cp tiếp khách chẳng hạn, thì có yêu cầu giải trình những Cp đó tiếp ở đâu, ntn không?
    Giả sử:
    Cty em ở Long An mà có hóa đơn tiếp khách ở Hà Nội, với số tiền rất nhiều, nhưng ko có các Giấy tờ kèm theo ví dụ như Giấy đi đường, vé tàu, máy bay, Khách sạn,....,

Tức là chỉ có mỗi HĐ tiếp khách thì có đc coi là Cp hợp lý ko? Và có phải giải trình gì với cơ quan thuế về nguồn gốc phát sinh của HĐ ko vậy?

Em tìm trong luật thì ko thấy nói đến.... Chắc cái này chỉ là vấn đề kinh nghiệm và quan hệ?

:sweatdrop::sweatdrop:

Ðề: vẫn là cp tiếp khách

Nghe từ "chi phí hợp lý" là đủ để hiểu rồi.Chi phí tiếp khách cũng phải "hợp lý" chứ. Những khoản chi này phải gắn kết với hoạt động kinh doanh của DN.Tức là về nguyên tắc thì phải đem lại doanh thu, lợi nhuận ..cho DN. Làm thế nào thì vodanh tự biết rồi.Chỉ còn lại vấn đề là : giải trình --> Cái này thì phải dựa vào tài khéo nói của mỗi người +quan hệ xã hội -->Ok hết.

Trích dẫn Gửi bởi Bằng Lăng
    Nghe từ "chi phí hợp lý" là đủ để hiểu rồi.Chi phí tiếp khách cũng phải "hợp lý" chứ. Những khoản chi này phải gắn kết với hoạt động kinh doanh của DN.Tức là về nguyên tắc thì phải đem lại doanh thu, lợi nhuận ..cho DN. Làm thế nào thì vodanh tự biết rồi.Chỉ còn lại vấn đề là : giải trình --> Cái này thì phải dựa vào tài khéo nói của mỗi người +quan hệ xã hội -->Ok hết.
    Nếu làm trong DN thì KM sẽ hiểu...
    Công nhận Cp hợp lý là đem lại doanh thu, lợi nhuận cho cty..
    Nhưng đó chỉ là bề nổi....
    Rất ít, rất ít.. có DN nào Cp tiếp khách thực tế đến vài trăm triệu...hay cả tỷ
    Đó là để bù vào những khoản ko thể có Hóa đơn...

Vấn đề ở đây mình muốn hỏi là Cách giải trình với thuế khi có HĐ tiếp khách ở HN; Cty lại ở Long An mà ( ko có giấy đi đường, Vé máy bay, khách sạn..) Như thế nào thôi?

Trích dẫn Gửi bởi vodanh01
    Nếu làm trong DN thì KM sẽ hiểu...
    Công nhận Cp hợp lý là đem lại doanh thu, lợi nhuận cho cty..
    Nhưng đó chỉ là bề nổi....
    Rất ít, rất ít.. có DN nào Cp tiếp khách thực tế đến vài trăm triệu...hay cả tỷ
    Đó là để bù vào những khoản ko thể có Hóa đơn...

Vấn đề ở đây mình muốn hỏi là Cách giải trình với thuế khi có HĐ tiếp khách ở HN mà ( ko có giấy đi đường, Vé máy bay, khách sạn..) Như thế nào thôi?
    Ko thể giải thích nổi khi ko dựa vào đâu để mà giải thích.
    Người ta làm cái gì, nói cái gì, cũng nên dựa vào chút it xác thực để nói người khác mới tin mới chấp nhận được
    Dựa vào một cái vô lý thì ko thể chấp nhận đc, trừ khi người đó ko biết gì
    Minh nói thế bạn hiểu chứ

Trích dẫn Gửi bởi PHONG2V
    Ko thể giải thích nổi khi ko dựa vào đâu để mà giải thích.
    Người ta làm cái gì, nói cái gì, cũng nên dựa vào chút it xác thực để nói người khác mới tin mới chấp nhận được
    Dựa vào một cái vô lý thì ko thể chấp nhận đc, trừ khi người đó ko biết gì
    Minh nói thế bạn hiểu chứ
    Đồng ý với pác về nguyên tắc là như vậy

Xin lỗi cho em hỏi có ai gặp trường hợp tượng tự vậy mà đã bị cơ quan thuế loại ra khỏi cp hợp lý chưa?
    Thanks much!!!

Xin lỗi cho em hỏi có ai gặp trường hợp tượng tự vậy mà đã bị cơ quan thuế loại ra khỏi cp hợp lý chưa?
    Thanks much!!!
    Có và Không. Không có quan hệ thì ...Có thì không loại.Vì một khi khoản chi phí đó có dấu hiệu "bất hợp lý" cơ quan Thuế họ dễ gì bỏ qua.Không giải trình được thì loại thôi. Tuy nhiên, nếu có...thì....(xem lại 2 câu đầu tiên)

theo tôi dù bạn có tiếp khách tận hà nội hay bất cứ đâu trên lãnh thổ Việt Nam nếu nơi bạn lấy hóa đơn tiếp khách có mã số thuế và kinh doanh hợp pháp là được.:confuse1:

Trích dẫn Gửi bởi Letien
    theo tôi dù bạn có tiếp khách tận hà nội hay bất cứ đâu trên lãnh thổ Việt Nam nếu nơi bạn lấy hóa đơn tiếp khách có mã số thuế và kinh doanh hợp pháp là được.:confuse1:

Bạn có căn cứ hay kinh nghiệm gì ko mà nói vậy nhỉ? Chỉ cho mình biết đi, đang cần lắm..

Cái từ màu đỏ ấy.....Phải rất cẩn thận mới dùng nó nha
    ?

Hôm nay các Mod đi đâu nhỉ? thấy vắng vẻ hẳn

Trích dẫn Gửi bởi Bằng Lăng
    Có và Không. Không có quan hệ thì ...Có thì không loại.Vì một khi khoản chi phí đó có dấu hiệu "bất hợp lý" cơ quan Thuế họ dễ gì bỏ qua.Không giải trình được thì loại thôi. Tuy nhiên, nếu có...thì....(xem lại 2 câu đầu tiên)
    Ở đây không nói là có và không, chi phí tiếp hkách còn thể hiện ở hợp đồng nữa, hóa đơn ghi tiếp khách cho hợp đồng nào là chắc ăn, cái này còn hên xui nữa,quan hệ cũng là vấn đề đấy
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Thanks much!!!
    Cái này gặp nhiều rồi, cố giải thích đi nhé em

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    Cái này chỉ lý thuyết thôi, thuế hỏi xem chi phí tiếp khách này cho hợp đồng nào thì sao nhỉ, cái này gặp rồi đấy
    Van xin gặp rồi thì nói cho mọi người biết đi chứ sao lại hỏi ngược :chongmat:
    Bên mình chi phí tiếp khách mỗi năm khoảng 300tr. HĐ đầy đủ chưa thấy Pác Thuế nào ý kiến.
    Thân !

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối