Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Chủ đề: Chi tiền hoa hồng?

Chi tiền hoa hồng?

cty em bán hàng cho khách và thường trích một khoản hoa hồng nhưng khi làm Hợp đồng mua bán thì khách lại ko muốn ghi trên HĐồng khoản hoa hồng đó, vậy em phải phản ánh khoản hoa hồng đó như thế nào cho hợp lý? có thể viết phiếu chi "chi tiền hoa hồng" và người khách đó ký liệu có hợp lý ko? có thể đưa vào chi phí hợp lý được ko ạ? các bác cho em ý kiến nhé! em cảm ơn các bác nhiều.

Ðề: Chi tiền hoa hồng?

Trích dẫn Gửi bởi anhlank
    cty em bán hàng cho khách và thường trích một khoản hoa hồng nhưng khi làm Hợp đồng mua bán thì khách lại ko muốn ghi trên HĐồng khoản hoa hồng đó, vậy em phải phản ánh khoản hoa hồng đó như thế nào cho hợp lý? có thể viết phiếu chi "chi tiền hoa hồng" và người khách đó ký liệu có hợp lý ko? có thể đưa vào chi phí hợp lý được ko ạ? các bác cho em ý kiến nhé! em cảm ơn các bác nhiều.
    Được chứ sao không, chi riêng tiền hoa hồng cho cá nhân vởi tỉ lệ bao nhiêu đố .Nếu khoản thu nhập cho khoản chi 01 lần >500.000 khấu trừ 10 %, khoản thuế này nộp vào ngân sách cho khoản thu nhập không thường xuyên.Vẫn hợp lý như thường.
    Thân chào

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    Được chứ sao không, chi riêng tiền hoa hồng cho cá nhân vởi tỉ lệ bao nhiêu đố .Nếu khoản thu nhập cho khoản chi 01 lần >500.000 khấu trừ 10 %, khoản thuế này nộp vào ngân sách cho khoản thu nhập không thường xuyên.Vẫn hợp lý như thường.
    Thân chào
    Bạn nghĩ là chỉ 1 cái chữ ký tren phiếu chi tiền trích hoa hồng là ok a.Minh nghi là ko ổn.Phải có thỏa thuận trên HD chư.Bác nào rành về cai nay chỉ dùm nha

theo tôi thì bank có thể không làm HĐ thì bạn phải có văn bản qđịnh vấn đề chiết khấu dành cho KH khi mua một số MH nào đó và qđ cụ thể luôn số % CK cho KH có ký đóng dấu của GĐ CTY và viết phiếu chi kèm ctuwf gốc là giấy xin thanh toán CK, văn bản qđ.

Trích dẫn Gửi bởi otcon
    Bạn nghĩ là chỉ 1 cái chữ ký tren phiếu chi tiền trích hoa hồng là ok a.Minh nghi là ko ổn.Phải có thỏa thuận trên HD chư.Bác nào rành về cai nay chỉ dùm nha
    Lẽ nhiên phải có hợp đồng rồi bạn ạ
    Thân chào

Tôi nghĩ không cần hợp đồng cũng được. Như bạn huyen122 nói cũng được, Cty phải có chính sách chi tiền hoa hồng cụ thể bằng quyết định hay gì đó rõ ràng. Và cũng nhớ là khấu trừ lại 10% thuế TNCN nữa mới OK nhá :iagree:

bên mình thường k làm hợp đồng.số tiền đó mình tự cân đối sang 1 khoản chi phí khác

Thân chào
    >= 500.000/lần bạn ah!!

Lẽ nhiên phải có hợp đồng rồi bạn ạ
    Thân chào
    Chủ Topic đã bảo là KH ko muốn ghi trên Hợp đồng vậy thì làm cái Hợp đồng này làm gì ? nếu có hợp đồng thì là hợp đồng đại lý hay cá nhân hưởng hoa hồng ah? :confuse1: cái này cần phiếu thu có chữ ký người thụ hưởng + Chứng minh thư => chi phí khống chế 10%

Trích dẫn Gửi bởi Dragonking
    >= 500.000/lần bạn ah!!

Chủ Topic đã bảo là KH ko muốn ghi trên Hợp đồng vậy thì làm cái Hợp đồng này làm gì ? nếu có hợp đồng thì là hợp đồng đại lý hay cá nhân hưởng hoa hồng ah? :confuse1: cái này cần phiếu thu có chữ ký người thụ hưởng + Chứng minh thư => chi phí khống chế 10%
    mình thấy có lẽ khách hàng không muốn nộp thế nên mới bảo không ghi lên hóa đơn (hùm chốn thuế chăng):hypo:

Trích dẫn Gửi bởi ngocthanh88
    mình thấy có lẽ khách hàng không muốn nộp thế nên mới bảo không ghi lên hóa đơn (hùm chốn thuế chăng):hypo:
    Không phải trốn thuế mà cái này bạn phải trả cho họ, 2 bên ngồi lại thỏa thuận rõ ràng rành mạch, DN bạn chịu đóng cho họ 10% thì chắc là ok thôi!

Chúc thành công!:cheers1:

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối