Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Hỏi về kế toán hạch toán trong việc nhận được gói thầu San lắp đường!!!

Chào cả nhà!
    Cty của chú em mới trúng thầu phần việc:"San lắp đường Tỉnh lộ". Đây là 1 phần công việc trong gói thầu:" Xây dựng đường tỉnh lộ".
    San lắp đường chỉ là 1 phần việc rấtnhỏ trong dự án XD công trình đường Tỉnh lộ, Tuy nhiên, đoạn đường cty đó nhận được dài 30km, Như vậy chi phí san lấp rất lớn.
    Em làm kế toán cho cty của chú em, nhưng em ko rõ sẽ hạch toán như thế nào đối với công việc này..Vì theo TT 05/2007/TT-BXD thì đây ko phải là 1 hạng mục Ctrình, thành ra em ko rõ ghi nhận chi phí, doanh thu, thuế má như thế nào cả.
    Các tài khoản sử dụng như thế nào ạ?
    Theo chú em thì đây là 1 gói thầu lớn, thành ra phải hạch toán kế toán theo dõi riêng biệt.
    Các bác chỉ giáo cho em với ạ,
    XIn cảm ơn các bác rất nhiều

Ðề: Hỏi về kế toán hạch toán trong việc nhận được gói thầu San lắp đường!!!

Đây là một công trình cầu đường. Nó cũng tương tự như các công trình xây lắp khác thôi.
    Hạch toán: sử dụng các TK 621, 622, 623, 627, 154 (nếu áp dụng chế độ kế toán DN nhỏ và vừa thì chỉ dùng TK 154) mở chi tiết cho công trình này. Nếu CPSXC không mở chi tiết theo dõi trực tiếp được thì theo dõi chung với các công trình khác, cuối kỳ/khi công trình hoàn thành tiến hành phân bổ.