Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 14 của 14
    Trích dẫn Gửi bởi songthu
    Bạn thanhduy.nd hạch toán như vậy thì không có bút toán thuế(TK 133), về mặt kê khai khấu trừ thuế thì bạn đã kê, nhưng số dư TK 133 lại không đúng.Bạn cho tôi giải thích nhé!:thumbup1:
    Trong năm báo cáo quyết toán, bạn không thể sd TK133 VÌ chưa có HĐ, bạn đã trích trước. Đến năm sau, khi hoá đơn về, bạn hạch toán ntn?
    Đã gọi là trích trước là mình trích khoản chi phí thực tế phát sinh cho kỳ phát sinh chi phí thì đâu có trích VAT songthu còn khi bạn nhận được hoá đơn thì cứ hạch toán bình thường khoản thuế đó thôi.

Ðề: Chi phí năm nay nhưng năm sau mới có hóa đơn

Chỉ tính vào chi phí tình thuế khi có đầy đủ căn cứ.Tức là khi có đầy đủ hóa đơn,chứng từ chứng tỏ chi phí phát sinh thì bạn mới được ghi chi phí.Thế nhé.

Trích dẫn Gửi bởi bala
    Các bạn ơi, chi phí phải có hóa đơn chứng từ thì mới hợp lý hợp lệ. Nhưng giả sử chi phí phát sinh tháng 12 năm trước nhưng qua đến tháng 1 năm sau mới có hóa đơn thì sao ? Chi phí đó có được tính vào chi phí năm 2005 khi quyết toán thuế không ?
    Bạn nên nói rõ đó là chi phí nào, thì mọi người mới giúp đc chứ. Nói chung chung thế khó hiểu lắm

Chi phí năm nay mà năm sau mới có hóa đơn thì bị loại ra đấy bạn ah. Trừ hóa đơn điện, nước, đt ra thôi. Cty mình thanh tra bị thuế loại ra với lý do "chi phí hóa đơn khác năm tài chính". Cho nên tốt nhất lấy hóa đơn ngay.

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12