Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 15 của 15
    Ðề: hóa đơn không báo cáo thuế có được tính vào chi phí hợp lý hay không?

Hóa đơn GTGT quá hạn mà chi phí có phát sinh thực tế thì cứ kê khai khấu trừ bình thường. Nếu cơ quan thuế phát hiện thì nói do sơ xuất nhầm lẫn, cùng nắm thì truy thu phần thuế khấu trừ, nếu không kiểm tra thì thôi luôn.
    Thế nhé, nhầm lẫn sơ xuất ko "chết" được đâu.

Trích dẫn Gửi bởi banglc
    chào tất cả các anh chị dân kế toán:

Em nhờ các a chị giúp em vấn đề như sau:
    Hóa đơn chứng từ không báo cáo thuế thì mình có thể đưa vào chi phí được không?VD: năm 2007 có những hóa đơn mà không báo cáo thuế vì đã quá hạn báo cáo ( quá 03 tháng) doanh nghiệp thực chi
    E có thể đưa vào chi phí tính thuế thu nhập doanh nghiệp cả phần thuế lẫn giá trị hàng hóa được ko?
    Bạn thân mến!
    Arsenal xin được trả lời bạn trong TH này như sau :

+ Hóa Đơn chứng từ không báo cáo thuế thì mình vẫn đưa vào Chi Phí được và là Chi Phí Hợp Lý, không cần biết khai hay không khai với Điều Kiện nó là hóa đơn hợp pháp.

Các bạn liên tưởng đến cái hóa đơn bán hàng thông thường ko cần kê khai vẫn đưa vào CP hợp lý đó thôi.
    Còn hóa đơn GTGT không kê khai thì không được khấu trừ thuế mà thôi.Cái này là khía cạnh khác rồi, ARS ko đi xa.

Tóm lại là Được!

được đưa vào chi phí hợp lý bạn ạ, nhưng mình sẽ ko được khấu trừ thuế nếu đã quá thời gian 3 tháng.

Nếu quá hạn kê khai phần thuế VAT sẽ không được khấu trừ, Bạn đưa vào chi phí bình thường (cả phần giá trị + thuế VAT).
    Còn phần thuế bắt DN kê khai là để quản lý hóa đơn, bạn kê khai vào Bảng kê 05/GTGT (cả phần giá trị + thuế VAT)

Vấn đề đã được giải quyết.
    Các bạn tham khảo các bài viết #11 của Nam Tước, #13 của bác Arsenal, #15 của caucay và bài của bác tuanav nhé.
    Topic close

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12