Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16

Nộp tiền phạt vi pham hành chính về thuế thì không hạch toán vào chi phí

Chào các bạn!
    Nếu cty bạn bị xử phạt vi phạm hành chính về thúê, khi chi tiền để nộp tiền phạt vào ngân sách nhà nước, bạn hạch toán ntn?
    Theo tôi biết: khoản này sẽ không được tính vào chi phí để được trừ vào thu nhập tính thuế

Các khoản nộp phạt về vi phạm hợp đồng, phạt hành chính về thuế thì không được tính vào chi phí hợp lý khi quyết toán thuế thu nhập, các khoản này hạch toán vào TK 811
    Nợ TK 811
    Có TK 111,112, 3388

Ðề: Nộp tiền phạt vi pham hành chính về thuế thì không hạch toán vào chi phí

Trích dẫn Gửi bởi songthu
    Chào các bạn!
    Nếu cty bạn bị xử phạt vi phạm hành chính về thúê, khi chi tiền để nộp tiền phạt vào ngân sách nhà nước, bạn hạch toán ntn?
    Theo tôi biết: khoản này sẽ không được tính vào chi phí để được trừ vào thu nhập tính thuế
    Theo TT134 - Thì các khỏan phạt vi phạm hành chính không đc tính vào CP hợp lý để tính thuế TNDN.Trong đó có khỏan PHẠT vi phạm về Thuế.
    Khi xác định số tiền bị phạt thì hạch tóan Nợ 811/Có 333
    Khi Nộp tiền cho khỏan phạt : Nợ 333/Có111,112
    Khỏan này ko đc tính vào CP hợp lý, cuối năm bạn bê ra nhé!

Minh nghi tot nhat ban nen dat mot TK con rieng cho nhung loai phi khong hop le.
    Đặt là đặt thế nào?hệ thống 2 sổ à bạn?không làm thế đâu nhá!
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi phongvan
    Các khoản nộp phạt về vi phạm hợp đồng, phạt hành chính về thuế thì không được tính vào chi phí hợp lý khi quyết toán thuế thu nhập, các khoản này hạch toán vào TK 811
    Nợ TK 811
    Có TK 111,112, 3388
    Làm sao bác lại hạch tóan thế này cơ chứ?:banghead:

Trích dẫn Gửi bởi Hermione2
    Theo TT134 - Thì các khỏan phạt vi phạm hành chính không đc tính vào CP hợp lý để tính thuế TNDN.Trong đó có khỏan PHẠT vi phạm về Thuế.

Đặt là đặt thế nào?hệ thống 2 sổ à bạn?không làm thế đâu nhá!
    Nếu bị truy thu thì mới hạch toán như thế. Còn các khoản bị phạt do phi phạm hành chính, vi phạm hợp đồng thì khi nộp phạt chỉ hạch toán.
    Nợ TK 811
    Có TK 111,112

Các bạn ghi chú là không xác định hạch toán vào TK 333,3338 trong trường hợp bị phạt hành chính và phạt vi phạm hợp đồng. Chỉ hạch toán vào các TK này khi bị truy thu thuế mà thôi. Chi phí vi phạm là chi phí không hợp lý và bị loại ra khi xác định chi phí hợp lý để xác định thuế TNDN.

Trích dẫn Gửi bởi phongvan
    Nợ TK 811
    Có TK 111,112, 3388
    Cái này của bạn là chưa chính xác. Khoản nộp phạt về vi phạm hợp đồng thì được đưa vào chi phí hợp lý nhé.

Trích dẫn Gửi bởi cattien
    Cái này của bạn là chưa chính xác. Khoản nộp phạt về vi phạm hợp đồng thì được đưa vào chi phí hợp lý nhé.
    Đây là khoản phạt hành chính về thuế chứ, có phải vi phạm hợp đồng đâu.
    Khoản phạt hành chính về thuế này ko được tính vào chi phí hợp lý.

No TK 3339

Co TK 111,112

Lấy lợi nhuận sau thuế ra bổ sung cho khoản này

Nợ TK 421

Có TK 3339

Bạn thấy thế nào

Hermione2;Theo TT134 - Thì các khỏan phạt vi phạm hành chính không đc tính vào CP hợp lý để tính thuế TNDN.Trong đó có khỏan PHẠT vi phạm về Thuế.

Bác hạch toán sai rùi.
    Khi bị nộp phạt vi phạm về thuế thì hạch toán : Nợ 811/Có 111,112
    Còn bị truy thu thuế thì mới hạch toán : Nợ 811/Có 333

Trích dẫn Gửi bởi haiyen_2610
    Hermione2;Theo TT134 - Thì các khỏan phạt vi phạm hành chính không đc tính vào CP hợp lý để tính thuế TNDN.Trong đó có khỏan PHẠT vi phạm về Thuế.

Bác hạch toán sai rùi.
    Khi bị nộp phạt vi phạm về thuế thì hạch toán : Nợ 811/Có 111,112
    Còn bị truy thu thuế thì mới hạch toán : Nợ 811/Có 333
    Em bít là hạch toán nhầm rùi mừ.Hôm trước post bài cảm ơn anh Rồng và nhận sai sót.Thế mừ pác nào xóa mất tiêu.ghét thật!
    Hermione sorry nhá!tớ hạch toán nhầm sang truy thu thuế.
    vậy nhé!
    Mong đừng pác nào xóa bài này nữa, ko cóa người khác lại vào bảo em sai tiếp...:confuse1:

cattien định khoản đúng đấy bà con a
    Tóm lại là phần phí ấy phải được trừ vào lợi nhuận sau thuế mà các bác chưa hạch toán thì bảng cân đối số phát sinh làm sao mà cân được
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    kthntk3 chứ không phải cát tiên nha. xin lỗi bà con

Re: Ðề: Nộp tiền phạt vi pham hành chính về thuế thì không hạch toán vào chi phí

theo em, vì đã không được tính vào chi phí hợp lý nên ta hạch toán thẳng vào Nợ 421/ Có 111 cho tiện, chứ HT vào 811 đến khi quyết toán thuế TNDN cũng phải bê ra
    Các anh chị thấy có được không?

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối