Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Hạch toán khoảng thu do đền bù di dời MB

Cty mình là công ty cổ phần, bị di dời MB kinh doanh, vì vậy được nhận 1 khoảng tiền đền bù từ chủ đầu tư xây dựng (MB đó không phải của cty, cty mình đi thuê thôi). Mình đang thắc mắc xử lý khoảng tiền này như thế nào cho hợp lý nhất và tốt nhất (liên quan đến quyền lợi cổ đông mà), các bạn nào có y kiến hay, hay đã có kinh nghiệm chỉ mình với?:331:
    Mình cũng không biết có bị thuế từ khoảng thu này không nữa ta????

Ðề: Hạch toán khoảng thu do đền bù di dời MB

Trích dẫn Gửi bởi trandoremon
    Cty mình là công ty cổ phần, bị di dời MB kinh doanh, vì vậy được nhận 1 khoảng tiền đền bù từ chủ đầu tư xây dựng (MB đó không phải của cty, cty mình đi thuê thôi). Mình đang thắc mắc xử lý khoảng tiền này như thế nào cho hợp lý nhất và tốt nhất (liên quan đến quyền lợi cổ đông mà), các bạn nào có y kiến hay, hay đã có kinh nghiệm chỉ mình với?:331:
    Mình cũng không biết có bị thuế từ khoảng thu này không nữa ta????
    Khi công ty bạn di dời mặt bằng thì sẽ phát sinh chi phí cho việc di dời này và sẽ được thể hiện trong sổ sách kế toán. Vì vậy khi nhận được tiền đền bù bạn cũng đưa vào sổ sách để bù lại khoảng chi phí đã bỏ ra
    Nợ: 111,112
    Có: 711
    Thuế sẽ đánh thuế TNDN trên khoảng thu này trong kết quả kinh doanh của công ty bạn

Thân

( P/s: nửa ta, từ này nghe quen quá, hình như là trong bộ phim Bỗng Dưng Muốn Khóc)

Ðề: Hạch toán khoảng thu do đền bù di dời MB

Cám ơn bạn, nhưng mình muốn thể hiện seo cho đừng bị đánh thuế cơ!:451:
    Có tuyệt chiêu không bạn? (tại khoảng đền bù để chi phí cho MB mới, chi phí lương chờ việc..... nên bị đánh thuế rất tiếc - :think

(TB: nữa ta không có liên quan đến phim ảnh đâu)

Công ty mình cũng tương tự như bạn trung78952, bạn cho mình hỏi lúc bạn nhận tiền hỗ trợ di dời có phải xuất hóa đơn không? Và nếu có xuất thì thuế GTGT bao nhiêu phần trăm?

Hiện mình ghi nhận vào công nợ (3388-), khi nào quyết toán hết chi phí, bù trừ với số tiền nhận được, mới kết chuyển hết sang 711 hoặc 811 (phần chênh).
    Khoản này không chịu thuế GTGT, nên ko xuất hóa đơn. Chỉ chịu thuế TNDN nếu số thu đc nhiều hơn số chi thôi. Hình như có công văn của TCT hướng dẫn đó.