Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 22

Chữ ký trên Phiếu thu, phiếu chi của giám đốc được không?

các anh chị ơi cho em hỏi về chữ ký trên phiếu thu, chi trong trường hợp giám đốc là người giữ tiền của công ty đồng thời kiêm luôn việc thu tiền của khách hàng vậy phần người nộp tiền sếp cũng ký luôn đúng không ạh. em viết phiếu thu theo trên hóa đơn GTGT nên phần người nhận tiền em ghi tên công ty giao dịch vì thế em không biết ai sẽ ký phần người nộp tiền nữa. Em ghi như vậy thì sếp ký phần người nộp tiền được không hay em phải ghi lại phiếu thu khác. Còn phần người nhận tiền nữa. Sếp em nhiều khi đi mua hàng hóa cho công ty hoặc đóng tiền điện thoại rồi mang hóa đơn về đưa em. vậy em dựa trên hóa đơn đó và ghi tên sếp vào phần người nhận tiền luôn. em không biết ghi như vậy có đúng không? ghi xong rồi nhưng sợ nó không ổn vì nếu vậy thì sếp sẽ vừa ký ở phần giám đốc, thủ quỹ, người nhận hoặc nguời nộp tiền luôn. Mong các anh, chị cho em xin ý kiến.
    Em thành thật cảm ơn.

Ðề: Phiếu thu, phiếu chi

Nếu thật sự Giám đốc kiêm nhiều chức vụ như thế thì để sếp ký luôn , không sao đâu em , đầy đủ chữ ký là ok rồi !

Chẳng vấn đề gì cả, ai cấm được sếp ko được thu và xuất tiền trực tiếp chứ. Cty mình vẫn vậy, nhưng chú ý là sếp đóng dấu phần GD thôi còn người nhận hoặc chi chỉ ký thôi chứ đừng đóng dấu ko là :chongmat::chongmat: đấy. Mà để tránh nhàm chán trên cái phiếu có thể ko cần chính xác tên người nhận hoặc chi cũng đựơc, bạn ko thực hiện thu chi nhưng bạn cũng có thể đứng tên trên phiếu cũng đựơc. Có ai đi điều tra đâu mà quan trọng:tea:

:lasao:Bên mình hay tránh truờng hợp cho sếp ký nhận tiền lắm. Vì nó cũng ko quan trọng lắm nên ai kí cũng vậy ah
    :lala:chủ yếu là sếp đóng dấu là ok

Miên có con dấu của ổng đóng vào còn ai ký đâu quan trọng dau:dau:

ổng có vẻ thích ký nhỉ
    chứ những nơi khác mình thấy chỉ ký 1 chỗ thủ trưởng thôi. ai ký chỗ kia thì kệ

Phiếu thu, chi phải đầy đủ chữ ký. Dù đó là ai

Trích dẫn Gửi bởi NAM NINH
    Nếu là DN nhà nước thì không được đâu, giám đốc và thủ quỹ phải là 2 người không có quan hệ gia đình.
    Đây là trường hợp của các DNTN, vì quy mô nhỏ nên GĐ thường quản lý quỹ luôn. Tuy nhiên cái phiếu chi có 5 chữ ký mà GĐ ký mất 3 chữ rồi thì nhìn nó xấu lắm.

Trích dẫn Gửi bởi NAM NINH
    Theo qd thì trên PT , PC ng nhận ( ng thu) tiền , Thủ quỹ , KTT & ng lập phiếu ko đc trùng tên

Trích dẫn Gửi bởi wa wa
    Theo qd thì trên PT , PC ng nhận ( ng thu) tiền , Thủ quỹ , KTT & ng lập phiếu ko đc trùng tên
    Qui định ở đâu vậy. ???????????????????

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối