Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Xuất bán thẳng thành phẩm

Anh (chị) lamdieuque oi! giải đáp cho e câu hỏi co liên quan đến nội dung a(c) đã trả lời trên ak. Sáng nay e vừa thi , đề thi co nghiệp vụ như sau: " Trong kỳ doanh nghiệp xuất bán thẳng 1 lô thành phẩm có giá vốn 250.000,giá bán 300.000 chua VAT,VAT 10%,hàng đã chuyển đi, khách hàng đã thanh toán băng tien gửi NH "
    -E định khoản GV: Nợ TK 632: 250.000
    Có TK 154 : 250.000
    E nghĩ xuất bán thẳng thành phẩm là không qua kho giống lý thuyết đã học nên đk vậy, nhung các bạn e toàn Có Tk155, lại nói là bài này cô giáo chữa oy ,vậy làm em lo lắng, băn khoăn, e làm sai hay đúng ak????????????
    E chân thành cảm ơn a (c) ak !

Ðề: Xuất bán thẳng thành phẩm

xuất bán thành phẩm không qua kho thì phải cho vào tk154 chứ!

ở nghiệp vụ trên đk đúng phải là:n632/c155

ở câu này ko ai chắc chắn đc hết, quan trọng là các nv khác có liên quan đến nv hay ko,căn cứ vào đó mới suy luận đc, Theo mình nếu trong bài có 1 nv đã bán thành phẩm xuất kho rồi,tức là 155, thì nv này sẽ cho vào 154, bạn cho 1 nv như thế này thì thực sự chỉ đoán mò thôi, Nếu mình đoán thì đây là 1 nv bán thành phẩm thẳng dưới phân Xưởng

Không có nghiệp vụ nào liên quan nữa đau ak, duy nhât 1 đinh koản đó, e cũng nghĩ là bán thẳng tp không qua kho, nhưng đề k nói rõ là bán không qua kho nên e phân vân ak

---------- Post added at 11:41 ---------- Previous post was at 11:39 ----------

anh(chị ) có thể giải thích rõ hơn cho e hiểu được không ak???

Nếu bám vào câu từ thường dùng trong khi bán hàng thì mình đoán đó là 154, bán thẳng ở đây là sx ra thành sp ko qua kho mà bán luôn dưới phân xưởng,cái kiểu bán này thường hay dùng ở DN sản xuất mà tg sử dụng của sp ngắn,nên thường DN ko dám sx ồ ạt, Nếu khi bán thành phẩm trong kho thì ng ta thường dùng những từ như : Xuất bán trực tiếp cho khách hàng, Xuất hàng gửi bán.... Nên mình đoán bán thẳng là sx ra bán luôn, vậy cho vào 154, vì dữ liệu kiểu này thì mình chắc khi học cô giáo bạn đã cho làm vd, hoặc đã nói qua rồi

phải vô 155 e ak,tại thành phẩm xuất đi bán thì phải ghi tăng giá vốn hàng bán và giảm thành phẩm.

xuat ban thang la khi san pham hoan thanh ko nhap kho ma ban luon, nen ko co TK kho 155, vay nen se DK la No 632/ Co 154.
    e tham khao them nhe: san xuat sp. sau khi hoan thanh san pham co 2 TH:1- Đem nhập kho thành phảm: No 155/ Co 154; 2- Xuat ban thang: No 632/ Co 154
    Vậy nen bai of e lam dung r

Thành phẩm xuất bán thẳng không nhập kho định khoản Nợ 632 , Có 154 , bạn làm đúng rồi đấy !