Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 27
    Ðề: Quy tắc bất kiêm nhiệm

uhm công ty mình là TNHH nhưng thực tế hoạt động như một công ty tư nhân vốn do một người bỏ ra nhưng trên giấy ĐKKD thì 3 người( chị em trong nhà), nên giám đốc cty mình là thủ quỹ còn mình là kế toán kiêm luôn thủ kho và linh tinh nữa, cũng ko thấy thuế có ý kiến gì.

Mình cũng đồng ý với chưa biết gì đó. Hiện nay vẫn có nhiều công ty gia đình đc lập đó thôi, nhưng miễn sao thực hiện tốt các yêu cầu của Nhà nước đối với doanh nghiệp là Ok mà. Mình cũng mới tập làm kế toán nên mong mọi người chỉ bảo nhiều

Trích dẫn Gửi bởi cobehaybuon
    [you] nghĩ sao nếu: cty ko phải nhà nước
    1/. Kế toán kiêm thủ quỹ ...........thuế sẽ nói gì nhỉ
    2/. Kế toán kiểm thủ kho
    3/. Kế toán kiêm cả thủ quỹ và thủ kho.
    ...................thuế có đồng ý ko .........................
    Sao tự nhiên biết tên tui vậy nè.
    Chẳng biết thuế có nói gì không nhưng nếu cty ít vốn thì phải chấp nhận. Khi nào mở rộng hơn thì mới đúng được cái nguyên tắc đó.

Mình cũng thắc mắc vấn đề này thời gian dài đấy nhưng khi nghĩ kỹ thì mình làm đại luôn vì cty mình nhỏ có 5 người gồm 2 sếp 1 kỹ thuật và 1 saler và 1 tớ thì ko kiêm cũng ko được, ghi phiếu chi tớ ký đến 3 chỗ luôn còn 1 chỗ sếp ký hay PXK tờ ký ít nhất 2 chỗ ptkt và thủ kho luôn. vậy đó....tùy cơ ứng biến

Nguyên tắc này là chung.Dân kế toán ai cũng biết điều này.Ở cty mình làm đó,là CTCP.Do anh em trong nhà lập và mỗi người trong gia đình kiêm mỗi chức,miễn sao đúng pháp lý là ổn cả.Mình thấy thuế có thắc mắc đâu.

Về nguyên tắc thì không được nhưng mà thực tế hầu như các công ty vừa và nhỏ đều áp dụng kiêm nhiệm.Còn đối với thuế thì người ta chỉ quan tâm đến báo cáo thuế hàng tháng, báo cáo quý và báo cáo tài chình hằng năm thôi

2/. Kế toán kiểm thủ kho
    Thực ra đối với DN nhỏ thì 1 kế toán sẽ kiêm nhiệm nhiều việc nhưng quan trọng là phải tách rời các chức năng sau
    • Kế toán tổng hợp và kế toán chi tiết
    • Người nắm giữ tài sản và người ghi chép sổ sách

2/. Kế toán kiểm thủ kho
    Ở công ty mình kế toán kiêm luôn hành chính - nhân sự - thủ quỹ - thủ kho luôn đó bạn :tungkinh:. Thuế không có quan tâm cái vấn đề phân chia công việc nội bộ của công ty bạn đâu.

Tks !

nghi đinh 185 noi rang:
    đối với DNTN hay hộ cá thể thì có thể kiêm nhiệm.

Trích dẫn Gửi bởi phuyen89
    [you] nghĩ sao khi doanh nghiệp đó là do gia đình lập nên,và những người trong gia đình giữ chức kiêm nhiệm như bạn nói.Miễn sao làm việc không sai sot,trôn thuế thì nhà nước chăc cũng không nói gì đâu
    Theo minh thi neu :"khi doanh nghiệp đó là do gia đình lập nên,và những người trong gia đình giữ chức kiêm nhiệm như bạn nói.Miễn sao làm việc không sai sot,trôn thuế thì nhà nước chăc cũng không nói gì đâu".Tuy nhien doanh nghiep nay, chi la doanh nghiep tu nhan hoat dong voi quy mo nho nhe.Nhung dau sao thiu su tach bach van hay hon.

mình cũng là DN mới thành lập thuộc dạng gia đình thui, chỉ co giám đốc và kế toán và thế là kế toán kiêm nhiệm mọi thứ. mình cũng sợ lên thuế bị phạt wá, vì gia đình mình cũng k có mối quan hệ gì với bên thuế hết. nhưng đọc thấy ACE nói cũng k sao nên tạm yên tâm, thank ACE nhìu nhoa!!!

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối