Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Chủ đề: Bảng kê thuê GTGT

Ðề: Bảng kê thuê GTGT

Trích dẫn Gửi bởi mychidtk
    Các bác cho em hỏi, em muốn kê một hóa đơn ghi như sau:
    Trị giá: 6.600.000
    VAT:660.000
    Thuế khác:176.000
    Vậy mình kê vào tờ khai thuế như thế nào với thuế khác ạ
    Tờ khai thuế GTGT thì bạn chỉ kê 1 loại thuế VAT thôi, thuế khác bạn có thể cộng vào giá trị hạch toán phí.

Cảm ơn bạn.
    Bạn có thể cho mình hỏi thêm câu nữa nha tại nghiệp vụ kế toán mình chưa vững lắm: bên công ty mua một két săt về hóa đơn trực tiếp vậy mình sẽ kê vào Phiếu Chi và đồng thời phân bổ tài sản ngắn hạn đúng không bạn. Bạn có thể giúp mình hiểu rõ phần này được chứ

Trích dẫn Gửi bởi mychidtk
    Cảm ơn bạn.
    Bạn có thể cho mình hỏi thêm câu nữa nha tại nghiệp vụ kế toán mình chưa vững lắm: bên công ty mua một két săt về hóa đơn trực tiếp vậy mình sẽ kê vào Phiếu Chi và đồng thời phân bổ tài sản ngắn hạn đúng không bạn. Bạn có thể giúp mình hiểu rõ phần này được chứ
    Két sắt thường giá trị nhỏ nên theo mình b cho luôn vòa 6422 - chi phí quản lý doanh nghiệp ko cần phải phân bổ đâu.

Tài sản có giá trị dưới 10 triệu thì hạch toán vào TK 6422. Tài sản có giá trị từ 10 triệu trở lên (xem là tài sản cố định) thì đưa vào TK 6424 để phân bổ khấu hao TSCD. Đúng không ta ?

Re: Ðề: Bảng kê thuê GTGT

Trích dẫn Gửi bởi zungcoca
    Tài sản có giá trị dưới 10 triệu thì hạch toán vào TK 6422. Tài sản có giá trị từ 10 triệu trở lên (xem là tài sản cố định) thì đưa vào TK 6424 để phân bổ khấu hao TSCD. Đúng không ta ?
    TSCĐ thì đưa vào 211, hàng tháng tính khấu hao Nợ 627, 641, 642.../ Có 214
    CCDC nếu giá trị nhỏ thì đưa thẳng toàn bộ vào CPhí (tùy sd ở đâu thì cho vào cphí tương ứng) (CCDC phân bổ 1 lần), nếu gtrị lớn thì cho vào 142, 242 rồi phân bổ dần (CCDC phân bổ nhiều lần, số lần phân bổ thì tùy bạn thấy thế nào cho hợp lý là đc):
    lúc xuất: Nợ 142, 242/ Có 153
    phân bổ: Nợ 6.../ Có 142, 242