Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Cách tính giá vốn hàng bán - công ty TM DV?

Các anh, chị cho em hỏi cách tính giá vốn hàng bán?
    Công ty em làm bên ngành quảng cáo ngoài trời: sản phẩm làm ra chủ yếu là bảng hiệu - hộp đèn quảng cáo.
    Em mới vào làm ko hiểu tính giá vốn hàng bán như thế nào? Vì chị KT cũ tự cho giá vốn hàng bán để cân đối lãi lỗ - em thấy làm như vậy ko đúng? muốn nhờ các anh chị chỉ giúp cách tính.
    Em xin cảm ơn.

Ðề: Cách tính giá vốn hàng bán - công ty TM DV?

Trích dẫn Gửi bởi thienvy
    Các anh, chị cho em hỏi cách tính giá vốn hàng bán?
    Công ty em làm bên ngành quảng cáo ngoài trời: sản phẩm làm ra chủ yếu là bảng hiệu - hộp đèn quảng cáo.
    Em mới vào làm ko hiểu tính giá vốn hàng bán như thế nào? Vì chị KT cũ tự cho giá vốn hàng bán để cân đối lãi lỗ - em thấy làm như vậy ko đúng? muốn nhờ các anh chị chỉ giúp cách tính.
    Em xin cảm ơn.
    Bạn nhận định chị kế toán cũ làm không đúng, nếu bạn biết cách làm đúng thì làm cho đúng. Theo minh thì, sản phẩm công ty bạn làm mang tính riêng biệt, vì vậy bạn chỉ việc cộng các chi phí gồm : tấm bạt, khung nhôm, bảng tole lót, đèn, dây điện,ốc, sơn ,... nhân công, chi phí hao mòn dụng cụ, tiền điện thi công,..đó là chi phí và giá thành của sản phẩm.

sao bạn không tập hợp các chi phí liên quan đến việc hình thành các sản pẩm phục vụ cho việc quảng cáo của công ty như vậy sẽ hình thành nên giá pải bỏ ra cho từng mảng, từng lần quảng cáo mà nó tạo ra doanh thu cho công ty đó là doanh thu và giá vốn

Cảm ơn mọi người, mình cũng nghĩ vậy nhưng tập hợp tất cả chi phí hình thành nên sản phẩm thì cũng hơi lâu.
    Có anh, chị nào làm cùng ngành SX như mình ko nhỉ? mách cho mình cách tính giá vốn hàng bán nhanh hơn ko?. Thank.